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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi
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“madini ya ujenzi” maana yake ni kokoto, mchanga na mawe;
“matangazo ya biashara” maana yake ni ishara, alama, maneno.

yaliyobandikwa kwenye mabango, kuta za nyumba au vibao kwa
lengo la kuitambua biashara fulani;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri pamoja
na Afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“masoko” maana yake ni sehemu maalumu iliyotengwa na
kumilikiwa na Halmashauri kwa ajili ya biashara ya kuuza na
kununua bidhaa au huduma kufuatana na taratibu zilizowekwa na
Halmashauri;

“vibao vya Matangazo ya Biashara” maana yake ni vibao
vilivyowekwa na wafanyabiashara kwa lengo la kutangaza biashara
zao na ni pamoja na matangazo yaliyoandikwa au kubandikwa
katika kuta za nyumba na magari;

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za
Mitaa.

4.----(1) Halmashauri itatoza ada na ushuru kwa ajili ya huduma, vibali,
au leseni mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri kama
ilivyoorodheshwa kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi.

(2) Ada na ushuru unaotozwa chini ya sheria ndogo hizi unapaswa
kulipwa kabla ya mlipaji kupata huduma husika.

(3) Tarehe ya mwisho ya kulipa ada na Ushuru chini ya Sheria Ndogo
hizi ni tarehe 25 hadi 30 ya kila mwezi.

5.-----(1) Halamshauri inaweza kumteua mtu binafsi, kampuni, asasi
au taasisi kuwa wakala wa kukusanya ada na ushuru kwa niaba yake.

(2) Wakala aliyeteuliwa chini ya sheria ndogo hizi atakuwa na wajibu
wa:-

(a) kukusanya na kupokea ada na ushuru kwa niaba ya
Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa kiwango
kilichoidhinishwa chini ya Sheria Ndogo hizi:-

(b) kuwasilisha makusanyo yote aliyowajibika kukusanya kwa
kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na
Halmashauri;

(c) kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote ambaye atakiuka
masharti ya sheria ndogio hizi.

———————————————————————————————————
Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi

Tangazo la Serikali Na. 160 (linaendelea)

Ada na
ushuru

Uteuzi
wa
Wakala
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———————————————————————————————————
Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi

Tangazo la Serikali Na. 160 (linaendelea)

Wajibu
wa
mfanyabi-
ashara

Makosa
na
adhabu

Kufifilisha
kosa

6. Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara:-
(a) kuweka eneo analofanyia biashara katika hali ya usafi muda

wote;
(b) kulipa ushuru kama inavyotakiwa katika Sheria Ndogo hizi.

7. Mtu yeyopte atakayekwenda kinyume na Sheria Ndogo hizi
atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
isiyopungua shilingi elfu hamsini au kifungu kisichozidi miezi kumi na
mbili jela au adhabu zote mbili yaani na faini na kifungo.

8. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoza faini mtu yeyote
isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) iwapo mkosaji atakiri kwa
maandishi kutenda kosa hilo kwa kujaza fomu maalum iliyopo kwenye
jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi na kukubali kulipa faini anayodaiwa.

SEHEMU A

ADA YA HUDUMA YA MACHINJIO

SEHEMU B

ADA YA UKAGUZI WA NYAMA

SEHEMU C

USHURU NA USAJILI WA NGOZI

S/No.
1.
2.
3.

Mnyama
Ng’ombe
Mbuzi / Kondoo
Nguruwe

Kiasi
Tsh. 1500/=
Tsh. 500/=
Tsh. 1000/=

Idadi
1
1
1

S/No.
1.
2.
3.

Mnyama
Ng’ombe
Mbuzi / Kondoo
Nguruwe

Kiasi
Tsh. 1500/=
Tsh. 800/=
Tsh. 800/=

Idadi
1
1
1

S/No.
1.

2.

I) Ushuru wa ngozi

II) Usajili wa eneo la ngozi
Wakubwa
Wakati
Wadogo

Ushuru
Ng’ombe Tsh. 100/=
Mbuzi/Kondoo Tsh. 50/=

Tsh. 80,000/=
Tsh. 40,000/=
Tsh. 20,000/=

Idadi
Kwa kila ngozi
Kwa kila ngozi

Kwa mwaka
Kwa mwaka
Kwa mwaka
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———————————————————————————————————
Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi

Tangazo la Serikali Na. 160 (linaendelea)

S/No.
1.

2.

Ada ya kuandikishwa na usajili
wa mhudumu mmoja
Ada ya kupima Afya kwa mtu
mmoja

Ushuru
Tsh. 6,000/=

Tsh. 5,000/=

Idadi
Kwa mwaka

Kila baada
ya miezi sita

SEHEMU D

USHURU WA KUPIMA  AFYA

SEHEMU E

USHURU WA MAZAO YA  MALIASILI

S/No.
1.
2.

Aina ya zao
Mkaa
Usajili wa biashara ya mazao ya
misitu.

(I) Mbao
(ii) Magogo
(iii) Nguzo
(iv) Fito
(v) Duka la bidhaa za misitu
(vi) Mkaa
(vii) Kuni
(viii) Furniture mart
(ix) Saw mill
(x) Fundi seremala
(xi) Madawa asili/kuranda/

kuchana mbao
(xii) Mashine ya kuchakata

mbao.

Kiasi
3500/=

200,000/=
200,000/=
200,000/=
50,000/=
200,000/=
200,000/=
200,000/=
200,000/=
400,000/=
20,000/=
100,000/=

300,000/=

Idadi
Kwa kila gunia
Kwa mwaka
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———————————————————————————————————
Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi

Tangazo la Serikali Na. 160 (linaendelea)

S/No.
1.

2.

3.

4.

Aina ya Tangazo
Matangazo
yatakayobandikwa
kwenye vibao na
kuwekwa kando ya
barabara kuu
(a) Yasiyotoa mwanga
(b) Yanayotoa mwanga
Matangazo ya biashara
yanayobandikwa
kwenye nyumba ya
biashara
(a) Yasiyotoa mwanga
(b) Yanayotoa mwanga
Matangazo ya biashara
yatakayobandikwa
kwenye nyumba za
makazi
Matangazo ya biashara
kwa njia ya kipaza sauti

Ushuru

Tsh. 3,000/=
Tsh. 5,000/=

Tsh. 2,000/=
Tsh. 2,500/=

Tsh. 1,000/=

Tsh. 10,000/=

Muda

Kwa mwaka
Kwa mwaka

Kwa mwaka
Kwa mwaka

Kwa mwaka

Kwa siku

SEHEMU F

USHURU WA VIBAO VYA MATANGAZO

SEHEMU G

ADA YA KUCHANGIA UPIMAJI WA VIWANJA

Ukubwa

Kila ft 1 ya mraba
Kila ft 1 ya mraba

Kila ft 1 ya mraba
Kila ft 1 ya mraba

Kila ft 1 ya mraba

Kwa siku moja

S/No.
1.
2.
3.
4.

Aina ya uwanja
Kiwanja kidogo (High Density)
Kiwanja cha kati (Medium Density)
Kiwanja kikubwa (Low Density)
Kiwanja kikubwa zaidi (super low density)

Ada
Tsh. 40,000/=
Tsh.50,000/=
Tsh. 100,000/=
Tsh. 200,000/=



41
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi

Tangazo la Serikali Na. 160 (linaendelea)

SEHEMU H

KIBALI CHA UJENZI

SEHEMU I

ADA YA MABADILIKO YA JENGO LILILOPO/KIWANJA (ALTERATION)

S/No.
1.
2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.

9.

Aina ya jengo
Ghorofa 1
Ghorofa 2 na kuendelea
Nyumba za biashara
Ghala  au bohari
Kituo cha mafuta
Nyumba za makazi
Nyumba za makazi na biashara
Majengo mengine ambayo hayakutajwa hapo
juu
Minara

Ushuru
Tsh. 100,000/=
Tsh. 120,000/=
Tsh. 100,000/=
Tsh. 200,000/=
Tsh. 200,000/=
Tsh. 20,000/=
Tsh. 50,000/=
Itategemea aina ya jengo

Tsh. 1,500,000/=

S/No.
1.
2.
3.
4.
5.

Aina ya nyumba
Nyumba ya makazi
Nyumba ya biashara
Nyumba ya ghorofa
Kiwanja, bohari, ghala
Jengo lolote ambalo halijatajwa

Ushuru
Tsh. 20,000/=
Tsh. 50,000/=
Tsh. 200,000/=
Tsh. 100,000/=
Itategemea aina ya jengo

SEHEMU J

ADA YA KUMILIKI SLAHA

SEHEMU K

USHURU WA MADINI YA UJENZI

S/No.
1.

Aina ya ada
Kumiliki silaha (Gobore)

Kiwango
Tsh. 5,000/= Kwa mwaka

S/No.
1.

Aina ya madini
Changarawe/Kokoto/Mawe/Kifusi/Mchanga

Ushuru                          Ujazo
Tsh. 2000/= Kwa kila tripu
moja ya lori/trekta
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi

Tangazo la Serikali Na. 160 (linaendelea)

SEHEMU M

MAJENGO YA HALMASHAURI YALIYOKO SOKO KUU

SEHEMU N

VYOO

S/No.
1.
2.
3.
4.

Aina ya Jengo
Mabucha
Maduka makubwa
Vibanda vipya 12@ meza 8
Meza 45 zilizo katikati ndani ya soko kuu

Ushuru
40,000/= Kwa mwezi
50,000/= Kwa mwezi
5,000/= Kila meza kwa mwezi
5,000/= Kila meza kwa mwezi

S/No.
1.
2.
3.

Aina ya Jengo
Choo  cha soko kuu
Choo Stendi ya Somanda
Huduma ya Bafu

Ushuru
200/= Kwa kila kichwa
200/= Kwa kila kichwa
500/= Kwa kila kichwa

SEHEMU O

USHURU  WA  MAZAO  MCHANGANYIKO

S/No.
1.
2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.
10
11.

Aina ya Zao
Mahindi
Mchele
Maharage
Karanga
Alizeti
Miwa
Mpunga
Dengu
Mbaazi
Choroko
Mazao mengine ambayo hayakutajwa

Ushuru
3% ya bei ya kununulia
3% ya bei ya kununulia
3% ya bei ya kununulia
3% ya bei ya kununulia
3% ya bei ya kununulia
3% ya bei ya kununulia
3% ya bei ya kununulia
3% ya bei ya kununulia
3% ya bei ya kununulia
3% ya bei ya kununulia
3% ya bei ya kununulia

SEHEMU L

KODI YA PANGO MAJENGO NA VIBANDA VYA HALMASHAURI

S/No.
1.
2.
3.
4.
5.

Aina ya Jengo
Vibanda ndani ya soko
Vibanda nje ya soko
Vibanda ndani ya stendi
Vibanda nje ya stendi
Nyumba ya makazi ya
Halmashauri
(a) Nyumba

Kodi ya pango
Tsh.10,000/=
Tsh. 10,000/=
Tsh. 10,000/=
Tsh. 10,000/=

Tshs. 20,000/=

Muda
Kwa mwezi
Kwa mwezi
Kwa mwezi
Kwa mwezi

Kwa kila mpangaji
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi

Tangazo la Serikali Na. 160 (linaendelea)

SEHEMU P

MAZAO YA BIASHARA

S/No.
1.
2.

Aina ya Zao
Pamba
Katani (unela)

Ushuru
3% ya bei ya kununulia
3% ya bei ya kununulia

SEHEMU Q

USHURU WA MASOKO/GULIO

S/No.
1.
2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.

10.
11.
12.
13.

Aina ya Bidhaa
Nguo za mitumba
Nafaka rejareja
Madawa asili
Migahawa ndani ya soko
Samaki rejareja
Mboga za majani
Dagaa rejareja
Wauza vyungu
Miwa rejareja
Matunda/nyanya/vitunguu
Viatu rejareja
Bidhaa nyinginezo
Bidhaa zote zikiwemo za Kilimo
siku ya gulio zitatozwa

USHURU
Tsh. 1,000/=
Tsh. 1,000/=
Tsh. 1,000/=
Tsh. 1,000/=
Tsh. 1,000/=
Tsh. 500/=
Tsh. 1,000/=
Tsh. 500/=
Tsh. 1,000/=
Tsh.  500/=
Tsh.1,000/=
Tsh.1,000/=
Tsh.1,000/=

Muda
Kwa siku
Kwa siku
Kwa siku
Kwa siku
Kwa siku
Kwa siku
Kwa siku
Kwa siku
Kwa siku
Kwa siku
Kwa siku
Kwa siku
Kwa siku ya Gulio
tu

SEHEMU R

USHURU WA MINADA

S/No.
1.
2.
3.

Aina ya jengo
Ng’ombe
Mbuzi/Kondoo
Nguruwe

Kodi ya pango
Tsh. 3,000/=
Tsh. 1,000/=
Tsh. 1,000/=

Muda
Kwa kila Ng’ombe
Kwa kila Mbuzi/Kondoo
Kwa kila Nguruwe
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi

Tangazo la Serikali Na. 160 (linaendelea)

SEHEMU S

USHURU WA STANDI NA MAENGESHO

S/No.
1.
2.
3.
4.
5.

Aina ya gari
Mabasi/malori
Hiace
Taxi
Bajaji
Magari ya watu Binafsi

Ushuru
Tsh. 2,000/=
Tsh. 1,000/=
Tsh. 500/=
Tsh. 500/=
Tsh. 500/=

Idadi
Kwa siku
Kwa siku
Kwa siku
Kwa siku
Kwa siku

SEHEMU T

ADA YA USAJILI WA MAGARI YA BIASHARA/MIZIGO

S/No.
1.
2.
3.
4.
5.

Aina ya gari
Taxi
Pick ups
Trekta zinazofanya biashara
Lori za biashara tani 3.5 hadi 10
Lori za biashara tani 11 na kuendelea

Ada
Tsh. 30,000/=
Tsh. 40,000/=
Tsh. 30,000/=
Tsh. 50,000/=
Tsh. 80,000/=

Muda
Kwa mwaka
Kwa mwaka
Kwa mwaka
Kwa mwaka
Kwa mwaka

SEHEMU  U

LESENI YA VILEO

S/No.
1.
2.
3.

Wauzaji wa jumla
Baa
Grocery

Ushuru
40,000/=
60,000/=
30,000/=

Idadi
Kwa mwaka
Kwa mwaka
Kwa mwaka
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Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi

Tangazo la Serikali Na. 160 (linaendelea)

_________

JEDWALI LA PILI
_________

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA

(Chini ya kifungu cha 7 cha sheria ndogo hizi)

Mimi ......................................................................................... wa S.L.P.
..................................................................... ninaefanya biashara ya
........................................................................................... katika eneo la
...................................lililopop ndani ya Halmashauri ya Mji wa Bariadi. nakiri kuwa
leo tarehe ............................................................... Nilikiuka kifungu
..................................................cha Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri
ya Mji wa Bariadi za mwaka 2012. Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na bila
kushawishiwa na mtu yeyote, nakubali kulipa faini iliyoainishwa kwenye sheria ndogo
hizi iwapo mkurugenzi atatekeleza madaraka aliyopewa chini ya kifungu cha 7 cha Sheria
Ndogo hizi.
Saini ........................................................
Mbele yangu ....................................................................... (Jina)
Saini .........................................................
Wadhifa ....................................................

________

JEDWALI LA TATU
________

FOMU YA MAOMBI YA USAJILI WA VYOMBO VYA USAFIRI VYA BIASHARA  AU  VYOMBO VYA

KUKODISHA

1. Jina kamili la mwombaji ............................................................................................

2. Kazi ya mwombaji .....................................................................................................

3. Ainisho kamili la chombo cha usafiri .........................................................................
a) Aina ya chombo ...................................................................
b) Rangi ...................................................................................

c) Jina la mtengenezaji .............................................................

d) Aina ya modeli ....................................................................

e) Namba ya injini ...................................................................

f) Mwaka wa kuanza kutumika ................................................

g) Idadi ya abiria inayoweza kubeba ........................................
h) Namba ya leseni ..................................................................

4.  Aini ya matumizi: (Tiki inayostahili)
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a) Taksi

b) Pick Ups

c) Trecta
d) Lori

5. Kivuli cha usajili cha mwaka.

        1. Kipo               2.  Hakipo      

6. Namba ya usajili wa gari ......................................

7. Namba ya risiti ............................ ya tarehe ........................ ya Tsh .........................

8. Namba ya gari ya ubavuni ..................................... (kwa daladala, taksi au pikipiki).

9. Jina la kituo cha maegesho .....................................................

10. Iwapo mmiliki wa chombo cha usafiri cha biashara ataamua kuuza, kugawa au kuacha
kazi ya biashara aliyoifanyia usajili chini ya Sheria ndogo iliyotajwa hapo juu, atalazimika
kutaarifu halmashauri ya mji haraka iwezekanavyo.

Nathibitisha kuwa taarifa nilizozitoa hapo juu ni sahihi na kweli kwa utimilifu wa akili
na imani yangu.

Sahihi ya mwombaji: ............................................................

Tarehe:                                                       ...........................

Kwa matumizi ya ofisi tu.

1. Sahihi ya mwandisi wa Halmashauri ................................

Tarehe: .................................................................................

2. Sahihi ya Mkurugenzi ......................................................

Tarehe:                                          ........................................

———————————————————————————————————
Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi

Tangazo la Serikali Na. 160 (linaendelea)
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Nembo ya Halmashauri ya Mji umebandikwa kwenye Hati Rasmi
kwa kuzingatia Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa Baraza la
Madiwani uliofanyika tarehe 11 mwezi Desemba mwaka 2012 na Nembo
hiyo imebandikwa mbele ya:-.

                             ERICA MUSSIKA,
                              Mkurugenzi,
                 Halmashauri ya Mji
                                     Bariadi

                  ROBERT LWEYO MGATA,
Mwenyekiti

 Halmashauri ya Mji Bariadi

NAKUBALI,

                                                                 MHE. MIZENGO P. PINDA (MB.),
   15 Machi, 2013.                                                        Waziri Mkuu

L.S.

———————————————————————————————————
Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi

Tangazo la Serikali Na. 160 (linaendelea)
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 TANGAZO LA SERIKALI NA.161 la tarehe 07/06/2013

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI)

(SURA 288)
———

SHERIA NDOGO
——

(Imetungwa Chini ya Kifungu cha 58).
———

HATI RASMI YA UANZISHAJI WA BODI YA HUDUMA ZA  AFYA YA HALMASHAURI
YA  MJI WA BARIADI, 2013

1. Hati hii itajulikana kama Hati Rasmi ya uanzishaji wa Bodi za
Huduma ya Afya ya Halmashauri ya Mji wa Bariadi ya mwaka 2012 na
itaanza kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la serikali.

2. Hati hii itatumika katika eneo lote la mamlaka ya Halmashauri ya
Mji wa Bariadi.

3. Katika Hati hii isipokuwa itakapoelekezwa vinginevyo:-

“Bodi” maana yake ni bodi ya huduma za afya ya Halmashauri ya
Mji wa Bariadi iliyoundwa chini ya kifungu cha 4(1) cha Hati
Rasmi hii;

“Chombo cha afya” maana yake ni pamoja na Hospitali, kituo cha
afya, kliniki za madawa na meno, zahanati, duka la madawa,
maabara ya afya, kituo cha uchunguzi, nyumba za kujifungulia na
nyumba ya wagonjwa ni pamoja na vyombo vingine vilivyoundwa
na kupangwa kwa madhumuni ya kutoa huduma za afya;

“Chombo cha afya binafsi” maana yake ni chombo cha afya
kinachomilikiwa na kuongozwa na mtu binafsi au kampuni kwa
faida..

“Chombo cha afya cha umma” maana yake ni chombo cha afya
kinachomilikiwa na kuongozwa na serikali kwa mahitaji ya watu;

“Chombo cha afya cha shirika lisilokuwa la kiserikali” maana yake
ni chombo cha afya kinachomilikiwa, fadhiliwa na au
kinachoongozwa na shirika au jumuiya inayoongoza huduma
binafsi bila faida, na inayofanya kazi.

Jina na
tarehe
kutumika

Eneo la
matumizi

Tafsiri

———————————————————————————————————

Hati Rasmi ya Uanzishaji wa Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri ya
Mji wa Bariadi
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“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji wa Bariadi;
“Hospitali” maana yake ni Hospitali iliyoanzishwa katika eneo la

Halmashauri yenye uwezo wa kusimamia huduma zote za afya;
“Kamati ya Uchumi Afya na Elimu ya Halmashauri” maana yake ni

Kamati iliyoundwa chini ya kifungu cha 47(1) cha Sura Na. 288.
“Kamati ya kituo cha afya” maana yake ni kamati iliyoundwa chini

ya kifungu cha 26 cha Hati hii;
“Kamati za Zahanati” maana yake ni Timu ya wataalam

wanaoongoza huduma za afya ndani ya Zahanati.
“Kamati ya Maendeleo ya kata” (WDC) maana yake ni kamati

iliyoundwa chini ya kifungu cha 16 cha sura ya 288;
“Kamati ya Afya ya Kata” maana yake ni kamati iliyoundwa chini

ya kifungu cha 34 cha Hati hii;
“Kamati ya wataalam wa Hospitali” maana yake ni kamati

iliyoundwa chini ya kifungu cha 17 na Hati hii;
“Kaya” maana yake ni:-

(a) mama, baba, watoto wenye umri chini ya miaka kumi na nne;
(b) Mwanachama yeyote aliyefikisha umri wa miaka kumi na

nane au zaidi na awe na mtoto au bila mtoto mwenye umri
wa miaka kumi na nane;

(c) Taasisi yoyote.
“Kituo cha afya” maana yake ni chombo cha afya kinachotoa huduma

za afya kwa wagonjwa wote wa nje na ndani pamoja na mama na
mtoto na wagonjwa wa ndani wasiozidi vitanda 15;

‘Mfuko wa Afya ya Jamii” (CHF) maana yake ni mfuko ulioundwa
na kuungwa kama mpango wa bima ya hiari ambapo kaya zitakuwa
zikilipia huduma za afya kuwawezesha wanachama na familia zao
kupata matibabu kutoka kwa mtoaji fulani kwa kipindi fulani;

“Mganga Mkuu wa Halmashauri” Maana yake ni mganga Mtendaji
mkuu wa shughuli zote za huduma za afya ndani ya Halmashauri;

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za
Miji), (Sura 288);

“Taasisi” maana yake ni pamoja na shule au vyuo vilivyosajiliwa
kwa mujibu wa sheria iliyokubaliwa na kuidhinishwa na Bodi;

———————————————————————————————————

Hati Rasmi ya Uanzishaji wa Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri ya
Mji wa Bariadi
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“Timu ya wataalam wa Afya Mkoa” (RHMT) maana yake ni timu
ya wataalam wa afya wakuu wanaoongoza huduma za afya mkoani;

“Timu ya watalam wa afya wa Halmashauri” (CHMT) maana yake
ni timu ya wataalam wakuu wa Halmashauri iliyoundwa chini ya
kifungu cha 14 cha Hati hii;

“Timu ya wataalam wa kituo cha Afya” maana yake ni timu ya wakuu
wa idara au vituo vya Afya  kama ilivyo katika mwongozo wa vifaa
vya afya na Waziri wa Afya ya mwaka 1996;

“Timu ya wataalam wa Hospitali” maana yake ni timu ya wataalam
wakuu wanaoongoza huduma za afya Hospitalini;

“Zahanati” maana yake ni vifaaa vya afya vinavyotoa huduma za
afya kwa wagonjwa pamoja na huduma za afya kwa mama na mtoto
na huduma za maabara. inaweza kutoa huduma za uchunguzi kwa
wagonjwa walioteuliwa. kiwango cha juu cha vitanda kwa
uchunguzi ni vinne;

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana na Serikali za
Mitaa.

4.-------(1) Kutakuwa na Bodi ambayo itajulikana kama Bodi ya Huduma
za afya ya Halmashauri.

(2) Ofisi za Bodi zitakuwa katika eneo la Halmashauri.
5.------(1) Bodi itaundwa na wajumbe wafuatao:-

(a) Wawakilishi wanne watumiaji huduma za afya kati yao
wawili ni lazima wawe ni wanawake.

(b) Mwakilishi mmoja kutoka watoa huduma za afya binafsi
bila faida na mwakilishi mmoja kutoka huduma za afya
binafsi kwa faida waliochaguliwa na Halmashauri kutoka
vituo vya kutolea huduma za afya na Bodi.

(c) mwenyekiti wa kamati ya uchumi, afya na elimu ya
Halmashauri.

(d) Afisa Mipango wa Halmashauri.
(e) Mganga Mkuu wa Halmashauri ambae atakuwa Katibu wa

Bodi.
(f) Afisa Mkuu kutoka Hospitali ya Halmashauri.
(g) Mwakilishi mmoja kutoka Timu ya wataalam wa afya Mkoa.
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(2) Mwenyekiti atachaguliwa na wajumbe chini ya aya (a), (b), (c)
ya kifungu hiki.

(3) Wajumbe waliotajwa katika aya (a) (b) na (c) mbali na wajumbe
waliotajwa katika aya (d), (e), (f) na (g) za kifungu kidogo cha (1)
watakuwa na haki ya kupiga kura katika maamuzi ya Bodi.

6.------(1) Mjumbe wa Bodi atakuwa na sifa zifuatazo:-
(a) awe raia wa Tanzania na suala la uraia halitahusisha

uwakilishi wa vyama visivyokuwa vya kiserikali na hiari.
(b) awe na umri si chini ya miaka ishirini na tano na awe mwenye

mwili na akili timamu.
(c) awe amemaliza elimu ya Sekondari katika shule iliyosajiliwa.

(2) Isipokuwa kwa Mwenyekiti wa Halmashauri wajumbe wa Kamati
za Uchumi, Afya na Elimu katika Bodi ya afya ya Halmashauri
hawatashiriki nyadhifa zozote za kisiasa.

(3) Bodi itafunguliwa na Halmashauri mbele ya Mkuu wa Wilaya.
7.------(1) Kwa kuzingatia kanuni za kifungu kidogo cha 2 cha kifungu

hiki, Bodi itakuwa inakutana kwa kikao cha kawaida kila robo ya mwaka
wa kalenda na mikutano yote ya Bodi itaitishwa na katibu.

(2) Katibu ataitisha kikao maalum kitakachokuwa cha kawaida cha
Bodi kwa maombi yaliyoandikwa na kusainiwa na wajumbe wa Bodi
wasiopungua theluthi moja na pale itakapohitajika.

8.-----(1) Theluthi mbili ya jumla ya wajumbe wote wa Bodi
watatengeneza akidi katika kila mkutano wa bodi.

(2) Uamuzi wa wajumbe wengi waliopo na waliopiga kura katika
mkutano wa bodi utachukuliwa kama uamuzi wa Bodi.

(3) Pindi mwenyekiti wa kawaida atakapokuwa hayupo mwenyekiti
mwingine wa muda atachaguliwa chini ya kifungu cha 5 kifungu kidogo
cha 2 cha Hati hii.

(4) Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na pindi kura
zitakapokuwa sawa katika upigaji kura, Mwenyekiti wa mkutano atapiga
kura nyingine upande wowote zaidi ya ule aliyoupigia katika upande ule
aliouchagua au kura ya turufu.

(5) Kura ya siri itakuwa inatumika katika mikutano yote ya Bodi.
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9. Majukumu, kazi na wajibu wa Bodi itakuwa kama ifuatavyo:-
(a) kuhakikisha kwamba watu wanapata huduma ya afya iliyo

bora, yenye kinga, inayotibu na inayokarabati iliyosahihi
na inayowezekana.

(b) kujadili, kukabili mipango ya afya, bajeti na kuzipeleka kwa
Halmashauri na kuzipitisha.

(c) kupokea, kuchambua na Kupitisha ripoti za utekelezaji wa
timu ya wataalam wa afya wa Halmashauri.

(d) kutambua, kukusanya na kutafuta vyanzo vya fedha kwa
uendeshaji wa huduma ya afya ya Halmashauri.

(e) kukusanya vyanzo vitoshavyo ambavyo vitahakikisha
ukamilifu, Usanifu na usawa mbele ya huduma za afya ndani
ya Halmashauri.

(f) kusaidia timu ya wataalam wa afya wa Halmashauri katika
kuongoza na kusimamia huduma ya afya.

(g) kuandaa na kupendekeza juu ya mpango mpana wa afya na
bajeti kwa kamati ya Elimu ya Afya na Maji.

(h) kuboresha miundo mbinu endelevu ya afya na njia za
usambazaji.

(i) kuendeleza, kusimamia na kuongoza huduma za afya ndani
ya Halmashauri.

(j) kushauri, kupendekeza juu ya mafunzo kwa waajiri, uteuzi,
ajira na maendeleo ya Halmashauri.

(k) kujadili juu ya pendekezo la mchango kwa mwaka kutoka
kamati ya afya ya kata na kupeleka pendekezo hilo katika
Halmashauri kutoka mfumo wa afya ya jamii.

(l) Kushirikiana na Kamati za Afya za Halmashauri.
10.-------(1) Uhusiano wa Bodi na jamii, wadau na mamlaka nyingine

utakuwa kama ifuatavyo:-
(a) Timu ya wataalam wa afya ya Halmashauri itakuwa na

muundo wa kiufundi katika kutekeleza maamuzi
yaliyopitishwa na Bodi.

(b) kwa kuheshimu kamati ya Uchumi, Afya na Elimu;
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(i) mipango na ripoti zote za maendeleo ya Bodi zitapitia katika
kamati hii ili kupata ushirikiano.

(ii) Bodi katika kutekeleza mwingiliano ambao utahitaji, nguvu
za pamoja itatafuta ushirikiano wa karibu na sekta
nyingine.

(iii) Bodi itahakikisha kuwa jamii inashirikishwa kikamilifu
katika kutambua matatizo, kuweka kipaumbele, kupanga,
kuchangia, kufuatilia na kutathimini utoaji huduma za
afya.

(iv) Bodi itaendesha shughuli zake kwa utaratibu wa uwazi
na ambao utakuza ufanisi kwa Halmashauri na vyombo
vyake vingine vya utendaji bila Halmashauri kuingilia
ushuru wa Bodi.

(c) kwa upande wa vyama visivyo vya kiserikali, wachangiaji
binafsi na wafadhili;
(i) Wajumbe wanaowakilisha vikundi vya hiari, vyama visivyo

vya kiserikali na wachangiaji binafsi na wafadhili ndani
ya Bodi kutaleta ushusiano muzuri baina yao.

(ii) Bodi  itahitaji uhakika kutoka kwa Timu ya wataalam wa
afya wa Halmashauri ambapo itakuwa ni chombo cha
kitaalam katika utekelezaji wa maamuzi ya Bodi.

(iii) Bodi itafute pesa kutoka vyanzo vya pesa mbalimbali
vikiwemo vya Halmashauri, vikundi vya hiari, jamii na
wafadhili.

(d) Timu ya wataalam wa afya wa Mkoa itatoa msaada wa kiufundi
na ushauri.

(2) Majukumu ya Mawaziri wanaohusika na Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa na Afya yatakuwa kutunga sera, kanuni za
usimamizi na kusimamia kazi za Bodi ya Huduma za afya ya
Halmashauri.

11.------(1) Vyanzo vya Mapato vya Bodi vitakuwa:-
(a) michango ya jamii.
(b) mfuko wa afya ya jamii.
(c) kuchangia gharama na ada kwa matumizi ya vifaa.
(d) makusanyo ya mapato ya Halmashauri.
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(e) wafadhili na washirika.
(f) ruzuku kutoka serikali kuu.
(g) vyanzo vingine.

(2) Kwa madhumuni ya kuendeleza mfuko wa afya ya jamii
kutafunguliwa na kuendelezwa akaunti ya Benki kwa jina la Mfuko wa
Afya ya Jamii ya Mji Bariadi.

(3) Akaunti ya mfuko wa afya ya jamii Mji wa Bariadi itapata mapato
makubwa kutoka:-

(a) mauzo ya kadi za mfuko wa afya ya Halmashauri.
(b) makusanyo ya ada kutokana na matumizi ya vifaa vya afya

vya Halmashauri.
(c) vyanzo vingine vya mapato vilivyotajwa katika kifungo cha 11

(1) hapo juu.
waweka saini wa akaunti ya mapato haya watakuwa kama

walivyoonyeshwa katika Sheria Ndogo iliyoanzisha mfuko wa afya ya
jamii.

(4) Halmashauri itawateua wahasibu wawili ambao wataangalia
akaunti ya afya chini ya mganga mkuu wa Halmashauri.

(5) Mganga Mkuu wa Halmashauri ndiyo ataanzisha malipo yote.
(6) Akaunti zote mbili zitakaguliwa, kufuata kanuni za Serikali katika

ukaguzi wa akaunti za Halmashauri.
(7) Sheria Ndogo za mfuko wa afya ya jamii zitatengenezwa kwa

madhumuni ya kuongoza kazi za Bodi za huduma ya afya zilizoundwa
chini ya Hati hii.

12. Bodi itawajibika kwa Halmashauri ambapo:-
(a) mipango ya afya ya Halmashauri, kila robo mwaka na ufundi

na taarifa za fedha za mwaka zitapitishwa na kamati ya
Uchumi, Afya na Elimu na kuhakikiwa na Baraza la Madiwani.

(b) Bodi itafanya kazi zake katika njia ambayo itaongeza ufanisi
wa Halmashauri na vyombo vyake.

13.------(1) Iwapo Bodi imeshindwa kukamilisha majukumu
iliyopangiwa kama inavyoonyeshwa kwenye Hati hii, Halmashauri
itavunja Bodi na kupanga uteuzi wa haraka.
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(2) Iwapo Bodi inapovunjwa, wajumbe wote watapoteza nafasi zao.
(3) Kwa kipindi ambacho hakutakuwa na Bodi ya Afya ya

Halmashauri, Halmashauri itaipa uweza timu ya wataalam wa Afya wa
Halmashauri uwezo ambao Bodi ilikuwa nao.

14. Kutakuwa na Timu ya Wataalam wa Afya wa Halmashauri kama
ilivyo katika muundo wa utawala wa wizara ya afya katika maelezo ya
majukumu, madhumuni na kazi za Timu ya Wataalam wa afya wa Mkoa
(RHMT), Timu ya wataalam wa afya wa Halmashauri ya Mji (CHMTS),
na timu nyingine za wataalam wa afya zinazohusiano na Bodi ya huduma
ya afya za Halmashauri (CHSBS).

15. Timu ya wataalam wa afya wa Halmashauri itakuwa na wajumbe
wafuatao:-

(a) Mganga mkuu.
(b) Katibu wa afya.
(c) Muuguzi mkuu.
(d) Bwana afya.
(e) Mfamasia.
(f) Mtaalam wa maabara.
(g) Mganga wa meno.

16. Madhumuni na kazi za Timu ya wataalam yatakuwa ni:-
(a) kuandaa mipango kabambe ya afya pamoja na mahitaji ya

afya na mwongozo wa Taifa wa mpango wa afya;
(b) kuhakikisha kwamba kazi za afya zinafanywa na hospitali,

vituo vya afya, zahanati na vinamiliki vifaa kutokana na
mpango huo kabambe wa afya.

(c) kuhakikisha upatikanaji wa usafiri, na madawa, sindano, vifaa
vya afya na kudhibiti njia za kuzuia matatizo;

(d) kupambana na magonjwa ya milipuko, dharura na kuweka
mpango wa kudhibiti na njia za kutatua matatizo hayo.

(e) kutoa msaada wa kiusimamizi wa afya ukiwa na viwango
vya kimataifa;

(f) kuhakikisha kuwa ubora wa huduma za jamii unatolea ukiwa
na viwango vya kimataifa.
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(g) kuhakikisha kwamba sheria za afya, kanuni na miiko ya
kitaaluma, na kanuni za kinidhamu zinafuatwa ndani ya
Halmashauri.

(h) kuhakikisha kwamba ukusanyaji wa taarifa, uchambuzi,
matumizi na utoaji wa taarifa unatumiwa na wafanyakazi
katika mpango wa afya na kutekeleza miingiliano.

(i) kutambua maeneo ya kupewa kipaumbele, kuunganisha na
kufanya utafiti ndani ya Halmashauri;

(j) kukusanya na kuchambua ripoti za fedha kila robo mwaka na
za ufundi kila mwaka na kuzipeleka katika Bodi ya huduma
ya afya ya Halmashauri na timu ya wataalam wa Afya wa
Mkoa;

(k) kuandaa mikutano ya wahusika na watendaji wote wa afya
katika Halmashauri ili kutambua na kuunganisha kazi zote
za afya;

(l) kuandaa na kusaidia huduma za afya zisizofikiwa.
(m) kusimamia na kuchanganua utekelezaji wa kazi za afya za

Halmashauri.
17. Katika kila Hospitali kutakuwepo na kamati ya wataalam wa

Hospitali itakayokuwa chini ya uongozi na usimamizi wa Halmashauri.
18. -------(1) Kamati ya wataalam wa Hospitali itaundwa na:-

(a) wajumbe wa kuchaguliwa;
(i) Wajumbe watatu wenye tabia nzuri waliochaguliwa

kutoka katika wanachama wanaotumia huduma za afya
za jamii au wajumbe waliosajiliwa kupokea huduma
kutoka Hospitali.

(ii) Wajumbe wawili walioteuliwa na kuthibitishwa na timu
ya wataalam wa afya ya Halmashauri kutoka katika
wanachama wa kamati za vituo vya afya na zahanati
ndani ya eneo ambalo Halmashauri ina mamlaka.

(iii) Mjumbe mmoja aliyethibitishwa na Halmashauri, vituo
vya ndani vinavyotoa huduma katika eneo lote la
Halmashauri.

(iv) Mjumbe mmoja aliyethibitishwa na Halmashauri kutoka
watoa huduma za afya (Jamii) binafsi kwa faida ndani
ya eneo la Halmashauri.
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(b) Wajumbe wa kuteuliwa:-
(i) Mjumbe mmoja kutoka Bodi ya huduma za afya ya

Halmashauri.
(ii) Mganga mkuu wa Hospitali ambaye atakuwa Katibu.
(iii) Mwakilishi mmoja kutoka katika ofisi ya Mganga Mkuu

wa Halmashauri.
(2) Theluthi moja ya wajumbe wote watakuwa wanawake.
(3) mwenyekiti wa kamati ya wataalam wa Hospitali atachaguliwa

na wajumbe waliochaguliwa na kamati.
(4) kamati inaweza kumkaribisha mtu yeyote kutoa utaalam na

msaada mwingine lakini mtu huyo hatakuwa mtoa maamuzi ya mwisho
ya kamati.

19. Wajumbe wa kamati ya wataalam wa Hospitali watakuwa na
sifa zifuatazo:-

(a) awe raia wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania na suala la
uraia halitahusiana na uwakilishi wa vyama visivyo vya
Kiserikali (NGOs) au vyama vya hiari.

(b) awe na umri wa miaka 21 na zaidi.
(c) awe na Elimu ya Sekondari au zaidi.
(d) hana cheo chochote katika masuala ya Siasa.

20.------(1) Kamati ya Hospitali itakuwa na vikao vya kawaida kwa
Uendeshaji wa shughuli zake walau mara moja kwa mwezi.

(2) Mwenyekiti wa kamati baada ya kushauriana na katibu anaweza
kuitisha kikao maalum au kisichokuwa cha kawaida kwa kipindi kile
atakapoona yafaa.

(3) Taarifa ya kikao chochote itapelekwa kwa wajumbe sio chini ya
siku mbili kabla ya tarehe iliyoteuliwa na kikao ikiwaeleza wajumbe
kwa maandishi mahali, tarehe na muda wa kikao na shughuli
itakayofanyika katika kikao hicho.

21. Kazi, madhumuni na wajibu wa kamati ya wataalam wa Hospitali
itakuwa kama ifuatavyo:-

(a) kuangalia usimamizi sahihi wa vifaa vya Hospitali.
(b) kupokea na kujadili utekelezaji wa taarifa zilizoandaliwa na

timu ya wataalam wa Hospitali na bajeti na kuzipeleka katika
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Bodi ya huduma ya afya ya Halmashauri.
(c) kupokea na kujadili utekelezaji wa taarifa zilizoandaliwa na

Timu ya wataalam wa Hospitali.
(d) kutambua, kukusanya na kutafuta fedha kwa huduma za

Hospitali.
(e) kuwasiliana na kamati nyingine na washirika wengine katika

kutoa na kuboresha afya.
(f) kuhamasisha jamii katika operation za Hospitali na mipango

ya maendeleo.
(g) kuweka mapendekezo katika ajira, mafunzo na motisha kwa

watu mbalimbali.
22. Kamati ya wataalam wa Hospitali itawajibika kwa Halmashauri.

23. Kwa lengo la uongozi bora kamati ya wataalam wa Hospitali
utawasiliana na kamati nyingine za afya au watoa huduma za afya
kutengeneza mwingiliano wa utoaji wa huduma za afya ndani ya muundo
ulioanzishwa.

24.------(1) vyanzo vya mapato vya kamati ya wataalam wa Hospitali
vitakuwa:-

(a) kiasi kile ambacho Hospitali ya Halmashauri itakuwa
imepangiwa na Bodi ya huduma ya afya ya Halmashauri.

(b) ada na matumizi ya Hospitali au sehemu zake kama
zitakavyokuwa zimepangwa na Bodi ya huduma ya afya ya
Halmashauri.

(c) kiwango kile kitakachopokelewa kama ruzuku au punguzo,
mchango kutoka Halmashauri, serikali kuu, taasisi na watu
binafsi.

(d) pesa zozote ambazo zitakuwa zimepokelewa kisheria na Bodi
kutoka vyanzo vingine ambavyo havijatajwa katika Hati hii.

(2) Kutakuwa na akaunti moja ya Hospitali ambayo itafuata kanuni
zilizopo za fedha za Serikali za Mitaa.

(3) Mganga Mkuu ataanzisha na kulipa malipo yote ya shughuli za
Hospitali.
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25.-------(1) Endapo kamati ya wataalam wa Hospitali itashindwa
kutimiza malengo yake, Halmashauri itaionya au kuivunja na kupanga
uteuzi wake ndani ya kipindi cha miezi mitatu.

(2) Pale kamati ya wataalam wa Hospitali itakapokuwa imevunjwa,
wajumbe wote watapoteza nafasi zao

(3) kwa kipindi chote ambacho hakutakuwa na kamati ya wataalam
wa Hospitali Halmashauri itaipa uwezo huo wa kamati ya wataalam wa
Hospitali timu ya wataalam wa Hospitali.

26.-------(1) Kutaanzishwa katika kila kituo cha afya kamati ya kituo
cha afya kamati ya kituo cha afya ambayo itakuwa na wajumbe wafuatao:-

(a) wajumbe watatu wenye tabia nzuri waliochaguliwa kutoka
katika wanachama wanaotumia huduma za afya za jamii au
wajumbe waliosajiliwa kupokea huduma kutoka Hospitalini.

(b) mjumbe mmoja aliyeteuliwa na vyama visivyo vya kiserikali
(NGOs) vinavyotoa huduma za afya katika eneo.

(c) mkuu wa kituo cha afya ambaye atakuwa katibu.
(d) mjumbe mmoja aliyeteuliwa kutoka sekta binafsi inayotoa

huduma ya afya bila faida katika eneo.
(e) wajumbe wawili kutoka kamati za zahanati ambao

watachaguliwa kila mwaka.
(f) mjumbe mmoja kutoka katika kamati za maendeleo za kata

(WDC) watakaochaguliwa kila mwaka.
(2) Kamati ya kituo cha afya inaweza kumkaribisha mtu yeyote

kutoka utaalam na msaada mwingine, lakini mtu huyo hatakuwa mtoa
maamuzi ya mwisho ya kamati.

(3) Walau thelathini moja ya wajumbe wote watakuwa wanawake.
27. Mtu atateuliwa kuwa mjumbe wa kamati ya kituo cha afya akiwa

na sifa zifuatazo:-
(a) awe raia wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania na suala la

uraia halitahusiana na uwakilishi wa vyama visivyo vya
kiserikali (NGOs) au vyama vya hiari.

(b) awe na umri wa miaka 21 na sio zaidi ya miaka 65.
(c) ni mkazi wa eneo ambalo Halmashauri ina mamlaka.
(d) anaweza kusoma na kuandika Kiswahili.

———————————————————————————————————

Hati Rasmi ya Uanzishaji wa Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri ya
Mji wa Bariadi

Tangazo la Serikali Na. 161 (linaendelea)
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(e) hana cheo chochote katika masuala ya siasa.
28.-------(1) Kamati itakuwa na vikao vya kawaida kwa uendeshaji wa

shughuli zake walau mara moja kila baada ya miezi mitatu.
(2) Mwenyekiti wa kamati ataitisha kikao maalumu au kisicho cha

kawaida cha kamati na kuelekeza madhumuni ya kikao hicho baada ya
kupokea maombi ya maandishi yaliyosainiwa na wajumbe wa kamati
wasiopungua theluthi moja.

(3) Katibu atamwarifu kila mjumbe kwa maandishi juu ya sehemu,
siku na muda wa kikao na shughuli inayotakiwa ifanye kwa kipindi
kisichopungua masaa 24 kabla ya muda wa kikao.

29. Kamati ya kikao cha afya itakuwa na kazi zifuatazo:-
(a) kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji zilizotayarishwa na

timu ya wataalam kutoka kituo cha afya.
(b) kutambua na kutafuta pesa kwa uendeshaji wa kituo cha afya.
(c) kuwasiliana na Bodi ya huduma ya afya ya Halmashauri na

washiriki wengine katika utoaji na uboreshaji wa huduma
katika eneo.

(d) kufanya miundo ya afya endelevu na usambazaji wa madawa
na ubadilishaji wa vifaa na watumishi unaowezekana.

(e) kushauri na kupendekeza kwa Bodi ya huduma za afya ya
Halmashauri katika maendeleo ya watu juu ya kuajiri, kutoa
motisha ya mafunzo katika kituo cha afya.

30. Kamati ya kituo cha afya itawajibika kwa Bodi ya huduma ya
afya ya Halmashauri

31.-------(1) Fedha na vyanzo vya mapato ya kituo cha afya vitakuwa
vifuatavyo:-

(a) michango ya jamii.
(b) wafadhili au michango ya washirika.
(c) ruzuku kutoka Serikalini
(d) ruzuku kutoka Halmashauri
(e) chanzo chochote halali

(2) Fedha zitawekwa katika akaunti na itasimamiwa na kuongozwa
na mganga mkuu wa Halmashauri.
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32.-------(1) Katika ufanyaji wake kazi za kamati ya kituo cha afya:-
(a) itahakikisha matakwa ya jamii yanatekelezwa.
(b) itatafuta fedha kutoka vyanzo mbambali.

(c) itatunza na kuweka kumbukumbu za wachangiaji wa mfuko
wa afya.

(d) itaendeleza na kuimarisha ushirika (partinership) kwa
mahusiano, uunganishaji na mwingiliano na sekta nyingine
katika eneo.

(e) itahakikisha kwamba kamati ya kituo cha afya inawakilishwa
katika Bodi ya huduma ya afya ya Halmashauri.

(2) Timu ya wataalam wa afya wa Halmashauri itatoa ushauri wa
kiufundi kwa timu ya wataalam wa kituo cha afya.

(3) Kamati za kituo cha afya zitawasilisha taarifa za maendeleo kwa
Bodi ya huduma ya afya ya Halmashauri kila robo mwaka, nusu na
mwaka.

33.-------(1) Endapo kamati ya kituo cha afya itashindwa kutimiza
malengo yake kama yalivyoonyeshwa katika Hati hii, Halmashauri
itavunja Bodi na kupanga uteuzi wake ndani ya kipindi cha miezi mitatu.

(2) Kwa kipindi chote ambacho hakutakuwa na kamati ya wataalam
wa kituo cha afya, Halmashauri itaipa uwezo wa kamati ya wataalam
wa kituo cha afya Timu ya wataalam wa kituo cha afya.

34. Kutakuwa na Kamati ya Afya ya Kata.

35.-------(1) Kamati ya afya ya kata itaundwa na:-
(a) diwani wa kata husika
(b) afisa mtendaji wa kata.
(c) Mwalimu Mkuu mmoja katoka shule ya msingi iliyopo ndani

ya kata ambaye atateuliwa na kamati ya maendeleo ya kata.
(d) Wajumbe wawili kutoka katika jamii moja kati ya hao atakuwa

Mwanamke.
(e) mganga au msaidizi wa mganga mfawidhi wa chombo cha

afya, ambaye atakuwa katibu wa kamati.
(f) mjumbe mmoja aliyeteuliwa na kamati ya maendeleo ya kata

kutokana na watu waliopendekezwa na vijiji ndani ya eneo

Kuvunjwa
kwa
kamati

Kamati
ya  afya
ya kata
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la kata.
(g) mjumbe mmoja kutoka jamii aliyeteuliwa na kamati ya

maendeleo ya kata.
(2) Kama kamati ya afya ya kata itashindwa kutimiza malengo yake

Halmashauri itaionya au kuvunja na kupanga uchaguzi wa haraka na
uteuzi ndani ya kipindi cha miezi mitatu.

36. Mtu atateuliwa kuwa mwanachama wa kamati ya afya ya kata
akiwa ana sifa zifuatazo:-

(a) awe raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
(b) awe ana umri wa miaka 21 na sio zaidi ya 65.
(c) anaweza kusoma na kuandika kiswahili.

37. Kamati ya afya ya kata itakuwa na kazi zifuatazo;
(a) kuhamasisha jamii kuwa na wanachama wa mfuko wa afya

ya jamii
(b) kuandaa orodha ya wanachama na kusajili kwa wakati

ipasavyo.
(c) kusimamia wakusanyaji wa mfuko wa afya ya jamii.
(d) kuhakikisha usawa wa ukusanyaji na matumizi ya mapato.
(e) kupitia operasheni za mfuko wa afya ya jamii, kupendekeza

na kuhakikisha kama itakavyokuwa  inafaa.
(f) kuanzsha na kuunganisha mipango kabambe ya afya ya jamii
(g) kufanya mikutano ya wanachama wa mfuko wa afya ya jamii
(h) kupendekeza kwa Halmashauri michango ya mwaka kwa

wanachama wa mfuko.
38. Kutakuwa na kamati itakayojulikana kama Kamati ya Zahanati.

39. Kamati ya zahanati itakuwa na wajumbe wafuatao:-
(a) Wajumbe wa kuchaguliwa watakaokuwa wapiga kura kama

ifuatavyo:-
(i) Wajummbe watatu kutoka katika jamii inayotumia

Zahanati.
(ii) Mwakilishi mmoja kutoka katika vyama visivyo vya

Kiserikali vinavyotoa huduma ya afya bila faida.
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(iii) Mwakilishi mmoja kutoka katika watoa huduma ya afya
binafsi kwa faida.

(b) Wawakilishi wanachama wasio wapiga kura kama ifutavyo:-
(i) mwakilishi mmoja kutoka kamati ya maendeleo ya kata

atakayeteuliwa kwa mwaka.
(ii) Mwakilishi mmoja kutoka kamati za Serikali ya kijiji

atakayeteuliwa kwa mwaka.
(iii) Mkuu wa zahanati wambaye atakuwa katibu

40.-------(1) Kamati ya Zahanati itakutana kila robo mwaka, lakini
inaweza kuitisha kikao cha dharura pale itakapohitajika.

(2) Asilimia 50% ya wajumbe waliochaguliwa pamoja na mwenyekiti
na katibu watatengeneza akidi inayotakiwa kwa kikao cha kamati
Zahanati.

41. Mtu atakuwa mjumbe wa kamati ya zahanati akiwa na sifa
zifuatazo:-

(a) ana umri wa miaka 21 na zaidi, na anaweza kusoma na
kuandika kiswahili au kiingereza.

(b) raia wa Tanzania na ni mkazi wa eneo husika. Hata hivyo
suala la Uraia halitahusisha wawakilishi binafsi au vyama
visivyo vya Kiserikali.

(c) hana cheo chochote  cha kisiasa
(d) ni mwenye akili timamu
(e) hakuwahi kukutwa na kosa lolote la jinai.

42. Kamati ya zahanati itakuwa na madhumuni na kazi zifuatazo:-
(a) kuhakikisha kwamba jamii katika eneo la mamlaka yake

inapata Huduma ya afya inayowezekana na sahihi.
(b) kupokea, kujadili nakupitisha mipango na bajeti ya zahanati
(c) kujadili utekelezaji wa taarifa zilizoandaliwa na timu ya

wataalam wa Zahanati
(d) kutambua na kukusanya fedha kwa uendeshaji wa zahanati.
(e) kuwasiliana na Bodi na washirika katika utoaji na uboreshaji

wa afya.
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(f) kufanya miundo mbinu ya afya endelevu na usambazaji na
uboreshwaji wa watumishi unaowezekana.

(g) kusaidia na kuwezesha Timu ya wataalam wa Zahanati katika
mpango na usimamizi wa afya ya jamii katika eneo na ndani
ya mpango wa maendeleo wa kata.

43. Kamati ya Zahanati kwa madhumuni ya uongozi mzuri:-
(a) itahakikisha jamii inawakilishwa na matakwa yao

yanatekelezwa.
(b) itapokea na kuendana na ushauri wa afya wa Halmashauri.
(c) itawasilisha taarifa za robo mwaka na za mwaka kwa

Bodi ya Huduma ya afya ya Halmashauri.
(d) itahakikisha kwamba zahanati husika zinakumbukwa na

kamati ya kituo cha afya kwa uwakilishi wa mzunguko.
(e) inaendeleza na kuimarisha ushirika (Partinership kwa

mahusiano) uunganishaji na mwingiliano na sekta
nyingine katika eneo.

44. Vyanzo vya fedha kwa kamati ya Zahanati vitahusisha lakini
siyo Pekee kwa vifuatavyo:-

(a) michango ya jamii.
(b) mfuko wa afya ya jamii.
(c) mfuko wa Halmashauri.
(d) fedha kutoka kwa wafadhili na washirika (patners)
(e) serikali kuu.
(f) vyanzo vingine halali

45.       (a) Wajumbe wote wa Bodi na kamati zote za afya watakuwa
madarakani kwa kipindi cha miaka mitatu kutoka tarehe
ya ufunguzi na wataondoka madarakani baada ya muda
huo lakini wanaweza kuchaguliwa tena kwa kipindi
kingine cha miaka mitatu.

(b) kama Bodi au mjumbe yeyote wa kamati ya afya anataka
kujiuzulu, mjumbe huyo ataweka katika maandishi lengo
lake kwa kipindi cha mwezi mmoja kwa katibu wa Bodi
ya kamati ya afya.
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(c) Endapo nafasi yoyote ya mjumbe wa Bodi itaachwa wazi
kwa sababu ya kifo, kujiuzulu au ulemavu  utakaomfanya
ashindwe kushiriki kikamilifu kama mjumbe au kwa sabau
nyingine yoyote ile, mjumbe mwingine atateuliwa kuziba
nafsi hiyo na Halmashauri ndani ya kipindi cha miezi mitatu,
kufuatia mapendekezo kutoka kamati ya maendeleo ya kata
(WDC) na kupitishwa na timu ya wataalam wa Halmashauri,
ikizingatiwa kwamba mjumbe huyo atakuwa madarakani kwa
kipindi kilichobaki cha yule ambaye nafasi yake
imechukuliwa.

(d) Mjumbe aliyeteuliwa chini ya kifungu kidogo cha 3 hapo
juu anaweza kuchaguliwa katika uchaguzi mwingine.

(e) Pale ambapo Bodi au kamati nyingine yoyote iliyoanzishwa
na Hati hii inakufa, wajumbe wote wa Bodi au kamati
iliyokufa watasitisha uanachama na watapoteza nafasi zao.

Nembo ya Halmashauri ya Mji wa Bariadi imebandikwa katika Sheria
Ndogo hizi kufuatia azimio la kikao cha Halmashauri kilichokaa tarehe
11 mwezi Desemba mwaka 2012 mbele ya:-.

                             ERICA MUSSIKA,
                              Mkurugenzi,
                 Halmashauri ya Mji
                                     Bariadi

                 ROBERT LWEYO MGATA,
Mwenyekiti

 Halmashauri ya Mji
 Bariadi

NAKUBALI,

Dodoma,                                                   MHE. MIZENGO P. PINDA (MB.),
      15 Machi, 2013.                                                      Waziri Mkuu

L.S.
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 Sheria Ndogo za (Uanzishaji wa Mfuko wa Afya ya Jamii) za Halmashauri
ya Mji wa Bariadi

TANGAZO LA SERIKALI NA. 162 la tarehe 07/06/2013

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI)
(SURA YA 288)

______

SHERIA NDOGO
______

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 89)
______

SHERIA NDOGO ZA (UANZISHAJI WA MFUKO WA AFYA YA JAMII) ZA
HALMASHAURI YA MJI WA BARIADI ZA MWAKA 2013.

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Uanzishaji wa Mfuko
wa Afya ya Jamii) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi za mwaka 2013 na
zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya Mamlaka
ya Halmashauri ya Mji wa Bariadi.

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itaelekezwa vinginevyo:-
“ada ya mtumiaji” maana yake ni kiasi cha fedha anayolipa mtumiaji

huduma kwa hospitali, kituo cha afya au zahanati, kwa ajili ya huduma
ya afya itakayotolewa kwa mtumiaji;

“Asasi” maana yake ni pamoja na shule, vyuo, vikundi mbalimbali
vilivyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria au asasi yoyote itakayokuwa
imekubaliwa na kuidhinishwa na Bodi;

“Bodi” maana yake ni Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri
iliyoundwa chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji);

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji wa Bariadi;
“huduma za afya” maana yake ni huduma zote za afya zinazotolewa na

hospitali za Serikali na watu binafsi, na zinajumuisha huduma nyingine
za afya zilizoanzishwa kwa madhumuni ya kutoa huduma za afya ikiwa
ni pamoja na vituo vya afya na Zahanati;

“kadi” maana yake ni kadi itakayotolewa na Bodi kwa mwanachama wa
Mfuko wa Afya ya Jamii;
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“kaya” maana yake ni:-
(a) mama, baba, watoto wenye umri chini ya miaka kumi na nane;
(b) mwanachama yeyote aliyefikisha umri wa miaka kumi na nane

au zaidi na awe na mtoto au bila mtoto mwenye umri wa miaka
kumi na nane;

(c) Taasisi au asasi yoyote.
“kituo cha huduma kilichoteuliwa” maana yake ni kituo kinachotoa huduma

za afya na ni pamoja na kituo chochote kilichoanzishwa au
kinachoendeshwa kwa malengo ya kutoa huduma za afya kiwe
kinamilikiwa na Halmashauri, Serikali, asasi ya kidini, mtu au watu
binafsi ambacho kinahusika na mfuko wa Afya ya Jamii;

“malipo ya huduma” maana yake ni malipo yanayotozwa na kituo cha
tiba, kilichoteuliwa kwa watu ambao sio wanachama, wanapopatiwa
huduma za afya katika kituo hicho;

“mchango au ada ya mwanachama” maana yake ni mchango wa hiari
utakaotolewa na wanachama wa Mfuko wa Afya ya Jamii;

“Mfuko au Mfuko wa Afya ya Jamii”(CHF) maana yake ni mfuko wa
afya ya jamii wa tiba kwa kadi ulioanzishwa chini ya Sheria Ndogo
hizi;

“Mganga Mkuu” maana yake ni Daktari ambaye ni msimamizi mkuu wa
shughuli za huduma za afya katika Halmashauri;

“Mratibu” maana yake ni mratibu wa mfuko wa afya ya jamii;
“mwanachama” maana yake ni kaya inayochangia kwenye Mfuko wa

Afya ya Jamii;
“tele kwa tele” maana yake ni jazilio la asilimia mia moja fedha ambazo

Halmashauri itapokea kutoka serikalini inayolingana na makusanyo ya
michango ya wanachama wa mfuko wa afya ya jamii;

“Waziri” maana yake ni Wizara yenye dhamana ya masuala ya afya.

4.–(1) Kutakuwa na Mfuko wa Afya wa Jamii ambao ni mfuko wa
hiari wenye lengo la kutoa huduma za afya, ambapo kaya zitakuwa zikilipia
huduma hizo na Serikali itatoa mchango wake wa fedha kama jazilio kwa
michango kutoka kwenye kaya; (tele kwa tele).

(2) Matumizi ya fedha yatafanywa na kusimamiwa na Bodi kwa mujibu
wa Sheria Ndogo hizi.

Tangazo la Serikali Na. 162 (linaendelea)
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5. Madhumuni ya Mfuko yatakuwa ni:-
(a) kutafuta vyanzo vya fedha kutoka katika jamii kwa ajili ya kutoa

huduma bora za afya kwa wanachama;

(b) kutoa huduma bora za afya zinazopatikana kwa kutumia mipango
endelevu ; na

(c) kuboresha huduma za afya katika jamii kwa kugawanya madaraka
na kuzipa nguvu jamii katika kufanya matumizi na kuchangia
katika masuala yanayohusu afya zao.

6.–(1) Kutakuwa na Mratibu wa Mfuko wa Afya ya Jamii wa
Halmashauri atakayeteuliwa na Mkurugenzi baada ya kupokea
mapendekezo kutoka Timu ya Wataalam wa Afya wa Halmashauri
(CHMT).

(2) Majukumu ya Mratibu wa Mfuko wa Afya ya Jamii yatakuwa
kama ifuatavyo-

(a) kufuatilia, kusimamia na kuratibu uendeshaji wa Mfuko wa Afya
ya Jamii kwenye vituo vya kutolea Huduma za Afya ya Jamii
kwa kiwango kati ya Halmashauri, Jamii na wadau mbalimbali
kwa ushirikiano na mhasibu wa Mfuko; na

(b) kuandaa taarifa za Mfuko wa Afya ya Jamii za robo mwaka na
mwaka kwa kushirikiana na mhasibu wa Mfuko, pamoja na
majukumu mengine atakayopangiwa na Halmashauri.

7.–(1) Bodi itakuwa na wajumbe wafuatao-
(a) wawakilishi wanne wa watumiaji huduma za afya kati yao wawili

ni lazima wawe ni wanawake;

(b) mwakilishi mmoja kutoka watoa huduma za Afya binafsi bila
faida na;

(c) mwakilishi mmoja kutoka watoa  huduma za Afya kwa faida
waliochaguliwa na Halmashauri kutoka vituo vya kutolea huduma
za afya binafsi kwa faida waliochaguliwa miongoni mwao;

(d) mwenyekiti wa Kamati ya Elimu, Afya na Maji;
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(e) Afisa Mipango wa Halmashauri;

(f) Mganga Mkuu wa Halmashauri ambaye atakuwa Katibu wa
Bodi;

(g) mwakilishi mmoja kutoka Hospitali ya Halmashauri; na

(h) Mwakilishi mmoja kutoka Timu ya Uendeshaji wa Huduma za
Afya ya Mkoa.

(2) Mwenyekiti wa Bodi atachaguliwa kutoka miongoni mwa wajumbe
waliotajwa katika aya (a) - (c) ya kifungu kidogo cha (1).

(3) Ukiacha Wajumbe  waliotajwa katika aya (a) - (d), Wajumbe
waliotajwa katika aya (e) - (h) za kifungu kidogo cha (1) hawatakuwa na
haki ya kupiga kura katika maamuzi ya Bodi.

8.–(1) Ili kufanikisha malengo yake makuu, Bodi itakuwa na kazi
zifuatazo-

(a) itasimamia masuala na shughuli zote zinazohusu Mfuko wa Afya
ya Jamii;

(b) itafanya kazi kwa kushauriana na Timu ya Uendeshaji ya Huduma
za Afya ya Halmashauri na kuhakikisha kuwa huduma ya afya
inayotolewa ni bora na ya kitaalamu;

(c) kukusanya na kusimamia mapato ya Mfuko wa Afya ya Jamii;

(d) Kupokea, kuhakiki na kupendekeza kwa Halmashauri watu
wanaostahili kusamehewa kutoa mchango kwenye Mfuko;

(e) kuweka malengo ya Mfuko;

(f) kupitia ripoti na taarifa kutoka Kamati ya Afya ya Kata au chanzo
kingine chochote;

(g) kuratibu makusanyo, matumizi na kudhibiti mapato na;

(h) kupanga mipango ya afya ya mwaka kwa ajili ya kuthibitishwa
na Halmashauri;

(i) kupanua na kuongeza utoaji wa huduma za afya kwa wanachama
kulingana na mapato ya mfuko.

Kazi za
Bodi
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(2) Bodi katika kutekeleza majukumu yake, itapokea na kutekeleza
maagizo ya Halmashauri kwa mujibu wa Sheria, kanuni na taratibu.

9. Mjumbe wa Bodi atakuwa na sifa zifuatazo-

(a) awe Raia wa Tanzania isipokuwa kwa wawakilishi kutoka katika
Taasisi zisizo za kiserikali;

(b) awe na umri si chini ya miaka ishirini na tano na si zaidi ya
miaka sabini;

(c) awe amehitimu elimu ya sekondari na kuendelea;

(d) awe na uzoefu na amewahi kuonyesha uwezo wake wa
kuongoza katika shughuli za huduma jamii;

(e) awe na sifa ya uongozi;

(f) asiwe na wadhifa wowote wa kisiasa kupitia chama chochote
cha siasa; na

(g) awe mwanachama hai wa Mfuko wa Afya ya Jamii au Mfuko
wa Taifa wa Bima ya Afya.

10.–(1) Mjumbe wa Bodi atakuwa madarakani kwa kipindi cha miaka
mitatu kuanzia tarehe aliyochaguliwa na anaweza kuchaguliwa tena kwa
kipindi cha miaka mitatu tu.

(2) Endapo nafasi yoyote ya mjumbe wa Bodi itaachwa wazi kwa
sababu ya kifo, kujiuzulu, kukiuka maadili ya kazi au ulemavu
utakaomfanya ashindwe kushiriki kikamilifu kama mjumbe au kwa sababu
nyingine yoyote ile, mjumbe mwingine atachaguliwa kujaza nafasi hiyo
iliyoachwa wazi.

(3) Bila ya kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (2), haitaruhusiwa
kuchagua mjumbe mwingine iwapo kipindi kilichobaki ni chini ya miezi
sita.

11.–(1) Mikutano ya kawaida ya Bodi itaitishwa na Mwenyekiti kila
robo mwaka.

Sifa za
wajumbe
wa bodi

Muda wa
kukaa
madara-
kani

Mikutano
ya Bodi
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(2) Ikiwa kuna umuhimu, Mwenyekiti anaweza akaitisha kikao cha
dharura kulingana na mahitaji maalumu.

12. Bodi itawajibika kwa Halmashauri kupitia Kamati husika.

13. Vyanzo vya mapato ya Mfuko vitatokana na-

(a) fedha zote zitakazopokelewa kutokana na michango ya
wanachama;

(b) ruzuku kutoka kwenye Halmashauri, Serikali Kuu, na wahisani
mbalimbali toka ndani na nje ya Halmashauri;

(c) michango ya watu binafsi wanaoishi ndani na nje ya Halmashauri;

(d) malipo ya fedha ya wasiokuwa wanachama wa Mfuko kwa
kupata huduma ya afya;

(e) ushuru utakaotozwa na Halmashauri kutoka vyanzo mbalimbali
na kutengwa kwa ajili ya Mfuko; na

(f) fedha zozote halali ambazo Mfuko unaweza kupata toka mahali
pengine popote;

(g) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya; na

(h) fedha zozote halali ambazo Mfuko unaweza kupata kutoka mahali
pengine popote.

14.–(1) Kutakuwa na akaunti maalumu itakayotumika na Halmashauri
ambayo fedha zote zitakazokusanywa kwa ajili ya Mfuko zitahifadhiwa
na kutolewa.

(2) Malipo yataidhinishwa na Mkurugenzi kwa kufuata taratibu za
kanuni za fedha za Halmashauri.

(3) Watia saini wa akaunti ya Mfuko watachaguliwa na Bodi na
watakuwa ni mmoja kutoka kaundi “A” na “B” na kwa namna yoyote
hakuna pesa zitakazotolewa kwenye akaunti ya mfuko bila saini ya
mmojawapo kutoka kundi “A” na “B”.

Uwajibi-
kaji wa
Bodi

Vyanzo
vya
Mapato

Akaunti
ya mfuko
wa Bodi
na watiaji
saini
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(4) Watia saini kwenye hundi za Mfuko watakuwa kama ifuatavyo:-

(a) Mwenyekiti wa Bodi na mjumbe mmoja wa Bodi ambao
watakuwa Kundi “A”;

(b) Katibu wa Bodi (Mganga Mkuu) na Mweka Hazina wa
Halmashauri watakuwa Kundi “B”.

(5) Kila baada ya miezi mitatu, Bodi itakuwa inatoa taarifa ya akaunti
ya Mfuko kwa Halmashauri.

(6) Akaunti ya Mfuko itakaguliwa na wakaguzi waliochaguliwa kwa
mujibu wa kanuni za fedha za Serikali za Mitaa.

15. Mwezi mmoja baada ya mwaka wa fedha wa Halmashauri, bodi
itatakiwa kuandaa taarifa ya mapato na matumizi ya fedha ya mwaka na
kuwasilisha kwa Halmashauri.

16.–(1) Miezi miwili kabla ya kuanza kwa mwaka wa fedha wa
Halmashauri, Bodi itaandaa mipango na bajeti ya mwaka kwa kuonyesha
kiwango kinachotarajiwa kupatikana na mgawanyo wa fedha kwa ajili
ya utoaji huduma za afya na maendeleo katika maeneo ya Halmashauri.

(2) Bodi inaweza kuandaa bajeti ya nyongeza kama kutakuwa na haja
ya kufanya hivyo na kama mazingira yataruhusu.

(3) Mipango ya bajeti ya Mfuko itaandaliwa kulingana na utaratibu
kama ilivyoainishwa katika vifungu vidogo vya (1) na (2) hapo juu, ambayo
ni lazima iwasilishwe kwa Halmashauri kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa
maamuzi.

(4) Matumizi yatazingatia mipango shirikishi ya maeneo husika ambayo
itakuwa sehemu ya Mpango kabambe wa afya wa Halmashauri. Mipango
hii pia itazingatia maelezo yaliyomo ndani ya Mkataba wa tele kwa tele.

17. Usimamizi na uendeshaji wa Mfuko utakuwa chini ya:-

(a) Halmashauri kupitia Bodi ya Huduma za Afya ya Halmashauri
katika ngazi ya Halmashauri; na

Taarifa ya
fedha ya
mwaka

Mipango
na
Matumizi

Usima-
mizi wa
Mfuko
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(b) Kamati ya Maendeleo ya Kata kupitia Kamati ya afya ya Kata,
katika ngazi ya Kata.

18. Kutakuwa na Kamati ya Afya ya Kata.

19.–(1) Kamati ya Afya ya Kata itakuwa na wajumbe wafuatao-

(a) Diwani anayewakilisha Kata husika;

(b) Afisa Mtendaji wa Kata;

(c) Mwalimu Mkuu mmoja kutoka shule ya msingi na mmoja kutoka
shule ya Sekondari ambayo ipo kwenye Kata husika;

(d) wajumbe wawili wanawakilisha jamii husika ambapo mmoja
wao ni lazima awe mwanamke;

(e) Mganga au Mganga Msaidizi wa Kituo cha Afya, ambaye
atakuwa Katibu wa Kamati;

(f) mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya
Kata kutokana na watu waliopendekezwa na Serikali za Mitaa
zilizomo ndani ya eneo la Kata; na

(g) mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Kamati ya Maendeleo ya
Kata kutoka kwenye vyama vya kijamii kutoka kwenye Kata.

(2) Mwenyekiti wa Kamati ya Afya ya Kata atachaguliwa kutoka
miongoni mwa wajumbe.

(3) Endapo Kamati ya Afya ya Kata itashindwa kutekeleza kazi zake,
Halmashauri itatoa onyo au kuivunja na kufanya utaratibu wa uchaguzi
wa wajumbe wengine katika muda usiozidi miezi mitatu.

20.–(1) Kamati ya Afya ya Kata itakuwa na majukumu yafuatayo-

(a) kuwahamasisha na kuandaa jamii kujiunga na Mfuko wa Afya
ya Jamii;

(b) kuandaa orodha na kuratibu idadi ya wajumbe wa Mfuko wa
Jamii;

Kamati ya
Afya ya
kata
Wajumbe
wa Kamati
ya Afya
ya Kata

Kazi na
Majukumu
ya Kamati
ya Afya
ya Kata
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(c) kusimamia ukusanyaji wa michango ya Mfuko;

(d) kuratibu viwango vya uchangiaji kwenye huduma na afya;

(e) kupitia utendaji wa Mfuko wa Afya ya Jamii na kutoa
mapendekezo ya ufumbuzi;

(f) kuanzisha na kuratibu mipango ya Afya ya Jamii; na

(g) kuendesha mikutano ya wajumbe wa Mfuko wa Afya ya Jamii.

(2) Kamati ya Afya ya Kata, itakaa kila baada ya miezi mitatu, na
Katibu atatoa taarifa ya maandishi wiki moja kabla ya siku ya Kikao.

(3) Baada ya kikao Katibu atawasilisha muhtasari wa kikao hicho
kwa Katibu wa Mfuko wa Wilaya.

21. Fedha zitakazokusanywa na Mfuko zitatumika kwa madhumuni
yafuatayo-

(a) masuala yanayohusiana na afya yaliyotajwa katika mpango wa
afya na kuidhinishiwa na Wizara; na

(b) suala au shughulu yoyote muhimu ya afya kama itakavyoonekana
inafaa na kama itaidhinishwa na Bodi.

22.–(1) Kila mwanachama wa Mfuko na wategemezi wake, atapewa
Kadi baada ya kulipa mchango wake wa mwaka kama ilivyoainishwa
katika kifungu cha 24(1) cha Sheria Ndogo hizi.

(2) Kwa kuzingatia kanuni za mfuko wa afya ya jamii za mwaka 2004,
kila mwanachama atakayepewa msamaha ni lazima atapewa kadi ya
uanachama na Halmashauri itaweka utaratibu wa kulipia kadi hiyo.

23. Kila mwanachama na wategemezi wake watakuwa na haki
zifuatazo-

(a) kupata huduma ya afya aliyolipia anapougua ndani ya eneo la
Halmashauri husika au katika kituo cha Afya kwenye Halmashauri
nyingine ambayo itaingia makubaliano maalum na Halmashauri
husika;

Matumizi
ya fedha
za Mfuko

Utoaji wa
Kadi kwa
wana-
chama

Haki zza
mwana-
chama na
Utoaji wa
Huduma
za afya
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(b) kupata huduma ya afya kwa baba, mama na watoto wao wenye
umri chini ya miaka kumi na nane;

(c) kutoa mapendekezo kuhusu huduma za afya kupitia kituo chake
cha tiba ambayo yatafanyiwa kazi na Bodi; na

(d) kushirikishwa kikamilifu katika uandaaji na utekelezaji wa
mpango wa upatikanaji wa huduma za afya, katika eneo la
Halmashauri.

24.–(1) (a) Mtu yoyote atakayetaka kuwa mwanachama wa mfuko
wa afya ya jamii atapaswa kutoa mchango au ada ya uanachama ya
kiasi cha shilingi elfu kumi (10,000) kila mwaka;

(b) mchango huo utalipwa na kila mtu anayetaka kuwa
mwanachama wa mfuko mwanzoni mwa mwaka au kila mwaka
wa fedha unapoanza au kama Bodi itakavyoelekeza;

(c) mtu yoyote ana hiari ya kulipa mchango wake wa uanachama
kwa zaidi ya mwaka mmoja.

(2) Bila kuathiri kifungu cha 21(c) hapo juu mtu yeyote anayelipa
mchango wa uanachama kwa zaidi ya mwaka mmoja, pale inapotokea
mabadiliko ya kiwango cha mchango atawajibika kulipa tofauti ya kiwango
kilichozidi kile cha awali.

(3) Halmashauri itaandaa utaratibu wa kupanga kaya maalum zilizoko
katika Taasisi/shule mbalimbali zilizo ndani ya Halmashauri ili kuziwezesha
kupata huduma.

25.–(1) Mtu yoyote atabaki kuwa mwanachama wa Mfuko wa Afya
ya Jamii kila atakapolipa ada yake ya mwaka.

(2) Kila mwaka unapoisha uanachama wa mtu utafikia mwisho hadi
pale atakapotimiza msharti ya kifungu kidogo cha (1).

26.–(1) Mtu yoyote ambaye hatakuwa mwanachama wa mfuko huu,
atalipa mchango au malipo ya papo kwa kila atakapoenda kupata matibabu
katika kituo cha kutolea huduma za Afya.

Kiwango
cha
mchango
au ada ya
mwana-
chama

Muda wa
uana-
chama

Malipo ya
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(2) Malipo ya papo kwa papo yatalipwa kama ifuatavyo-

(a) shilingi elfu moja (1,000/=) katika huduma za afya zinazotolewa
na Zahanati katika eneo lolote la Halmashauri;

(b) shilingi elfu moja mia tano (1,500/=) kwa huduma za Afya
zinazotolewa na kituo cha Afya kilichopo ndani ya Halmashauri;

(c) huduma za Hospitali za aina zote kulingana na Sera ya uchangiaji.

27. Misamaha kwa wasioweza kulipa gharama za matibabu itatolewa
na kulipwa na Halmashauri baada ya kuzingatia utaratibu ufuatao:-

(a) Serikali ya Mtaa katika vikao vyake itapokea, itajadili na
kuwasilisha orodha sahihi kwenye Kamati ya Maendeleo ya
Kata;

(b) Kamati ya Maendeleo ya Kata itapokea, itajadili na kuwasilisha
orodha sahihi ya wasioweza kulipa gharama za matibabu kwa
Bodi ya Afya ya Halmashauri; na

(c) Bodi ya Afya itapokea, na kujadili mapendekezo husika na
kuyawasilisha pamoja na gharama zake kwa Halmashauri kwa
ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi.

28. Mtu yeyote ambaye-
(a) atakwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi;

(b) atafanya kitendo chochote ambacho kitazuia Bodi kufanya kazi
zake kwa ufanisi;

(c) atatumia vibaya mali na rasilimali za Mfuko na kusababisha
kutofikia malengo ya Bodi;

(d) atatumia vibaya madaraka aliyonayo kumzuia afisa wa Bodi
kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria hii; au

(e) atashindwa kwa uzembe kutekeleza wajibu wake kwa mujibu
wa Sheria Ndogo hizi.

atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
isiyopungua shilingi elfu hamsini (50,000/=) na isiyozidi shilingi laki tatu

Misamaha
kwa
wasio-
jiweza

Adhabu

Makosa
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300,000/=) au kwenda jela kwa kipindi kisichozidi miezi kumi na mbili au
adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

Nembo ya Halmashauri ya Mji wa Bariadi imewekwa kufuatia azimio
la Baraza la Mji la tarehe 11 mwezi Desemba mwaka 2012 mbeya ya:

..............................
ERICA MUSSIKA,

Mkurugenzi
Halmashauri ya Mji Bariadi

.......................................
MHE. ROBERTH LWEYO MGATA,

Mwenyekiti
Halmashauri ya Mji Bariadi

NAKUBALI,

.......................................
MHE. MIZENGO PETER PINDA (MB.),

15 Machi, 2013 Waziri Mkuu

TANGAZO LA SERIKALI NA. 163 la tarehe 07/06/2013

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI)
(SURA YA 288)

______

SHERIA NDOGO
______

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 89)
______

SHERIA NDOGO ZA (HIFADHI YA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA MJI WA
BARIADI ZA MWAKA 2013

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira)
za Halmashauri ya Mji wa Bariadi, 2013 na zitaanza kutumika baada ya
kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

L.S

Jina na
mwanzi
wa
kutumika
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2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya mamlaka
ya Halmashauri ya Mji wa Bariadi.

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itaelekezwa vinginevyo:-
“Afisa Muidhinishwa” maana yake ni Afisa Maliasili, Afisa Kilimo na

Mifugo na Afisa yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa na Afisa
yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa
Sheria Ndogo hizi;

“eneo la Hifadhi” ni maeneo ya milima, maeneo ya vyanzo vya maji,
hifadhi ya misitu, miteremko na maeneo mengine ambayo yatatangazwa
na Halmashauri kuwa ni maeneo ya hifadhi;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji wa Bariadi;
“hifadhi ya mazingira” maana yake ni utunzaji endelevu wa ardhi, mimea,

hewa, viumbe hai na visivyo hai na vyanzo vya maji vinavyozingatia
masharti na maelekezo yatakayotolewa na Afisa Muidhiniwa chini ya
Sheria Ndogo hizi au Sheria nyingine yoyote;

“kiwanda” maana yake ni jengo au kundi la majengo au eneo ambapo
vitu vinatengenezwa;

“kuvuna misitu” maana yake ni pamoja na kufyeka, kukata au kung’oa
miti, visiki;

“maeneo ya malisho” maana yake ni pamoja na sehemu zote ambazo
zimetengwa na Halmashauri;

“maji” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya usimamizi Mazingira ni
pamoja na maji ya kunywa, ya mito, vijito, maji yanayotiririka,
yanayohifadhiwa, yaliyo katika visima, mabwawa, mifereji, madimbwi,
maziwa, maji yaliyoko chini ya ardhi na maji yaliyoko katika mkondo;

“maji taka” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ni
pamoja na taka zinazotokana na kinyesi, mkojo na uchafu wa majimaji
kutoka majumbani, taasisi, majengo ya biashara na viwanda;

“mazao ya misitu” maana yake kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya
Misitu chini ya kifungu cha 2 ni kitu chochote kinachopatikana au
kuzalishwa kutokana na miti, mazao yanayoota au kupatikana msituni,
ambayo ni pamoja na mianzi, magamba, mkaa, kuni, miti, fito, mbao,
mbegu za miti, nta, asali, utaa, matunda, upapi, majani ya kulalia
wanyama, majani, mizizi, gundi, utomvu, maranda matete, kamba,
makuti mawale, nyuzi za wanyama, mimea (miti) na kitu chochote
chenye uhai au kisicho na uhai kitakachotangazwa katika Gazeti la
Serikali kuwa ni zao la misitu;

Eneo la
matumizi
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“mazingira” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira yanahusisha maumbile halisi ya wazungukao Binadamu ikiwa
ni pamoja na hewa, ardhi, maji, tabia ya nchi, sauti, mwanga, harufu,
ladha, viumbe hali za kibiolojia za wanyama na mimea, rasilimali za
kitamaduni na masuala ya uchumi jamii na inahusisha mazingira asilia
na yaliyoundwa binadamu na jinsi yanavyoingiliana;

“mfugaji” maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na ufugaji mifugo
katika eneo la Halmashauri;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa
Bariadi na ni pamoja na Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“mifugo” maana yake ni mnyama yeyote anayefugwa na binadamu;
“misitu” maana yake ni eneo la ardhi ambalo limefunikwa angalau kwa

asilimia 10 ya miti, uoto wa asilia au liyopandwa, au asilimia 50 au
zaidi, ya vichaka na miti inayoota upya ambayo itajumuisha aina yote
ya misitu ya hifadhi ambayo itatangazwa chini ya sheria ya misitu na
mazao yote ya misitu ikijumuisha majani na nyasi ndani ya eneo la
Halmashauri;

“taka” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira maana
yake ni kitu chochote kimiminika, kugumu, gesi na mionzi, kinachotoa
harufu mbaya, au kilichohifadhiwa katika mazingira ya ujazo, uozo au
hali nyingine yoyote inayosababisha uharibifu wa mazingira;

“taka ngumu” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ni
taka ambazo haziko katika umajimaji kutoka majumbani. Katika majengo
ya biashara, viwanda na kutoka katika shughuli za kilimo, pamoja na
taka za vyakula, karatasi, pastic au taka laini zinazotokana na ujenzi au
ubomoaji majengo, utengenezaji bustani na shughuli za uchimbaji madini,
mizoga ya wanyama na mabaki ya magari mabovu (scraps);

“taka za viwandani” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004, maana yake ni uchafu unaotokana
na uzalishaji viwandani au uchafu usiotokana na uzalishaji viwandani
ambao ni chanzo cha nishati, maji, mimea iliyotiwa dawa au mawasiliano,
pamoja na taka nyingine ngumu kama zilivyotafsiriwa katika Sheria ya
Mazingira Sehemu IX;

“uchafu hatari” kama ilivyotafsiriwa katika sheria ya usimamizi wa
mazingira ya mwaka 2004. Maana yake ni kitu chochote kigumu,
chenye majimaji. gesi au taka zitokazo viwandani, au mafuta machafu,
ambayo yanaleta athari za kikemia, kwa binadamu, au mazingira;
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“Uchafuzi wa Mazingira” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira ni mabadiliko ya hali ya hewa ya moja kwa moja au yasiyo
ya moja kwa moja, joto, kemikali, biolojia, au zana za mionzi katika
mazingira ambayo zana hizo zinafanyia kazi au kutoa harufu mbaya,
mrundikano wa taka ambazo unaathiri watumiaji, au unaosababisha
hali hatari kwa afya ya jamii, usalama, au ustawi, au hatari kwa
wanyama, ndege, wanyama pori, samaki, au viumbe vyote vya baharini,
mimea au kusababisha hali mbaya ya hewa, upungufu au kizuizi
ambacho ni sehemu katika Sheria Ndogo hizi;

“udongo” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira maana
yake ni pamoja na mchanga, miamba, tope, madini, uoto wa mimea,
mimea na wanyama iliyoko chini ya udongo pamoja na vumbi;

“vitu hatari” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira ni kemikali yoyote, taka, gesi, madawa,
vidonge, mimea, wanyama au viumbe hai visivyoonekana ambavyo ni
hatari kwa afya ya binadamu, maisha au mazingira;

“Waziri” maana yake ni waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa.

SEHEMU YA PILI
MASHARTI YA UFUGAJI

4.–(1) Kila mfugaji chini ya Sheria Ndogo hizi-

(a) atatakiwa kufuga idadi ya mifugo kama itakavyoainishwa katika
kibali chake kitakachomruhusu kufuga kwa kuzingatia ukubwa
wa eneo la kuridhika kwamba ufugaji huo hautakuwa kero kwa
majirani;

(b) atatakiwa kufuga ndani ya eneo lake (zero grazing) bila ya kuleta
usumbufu kwa jirani zake na jamii kwa ujumla na kuhakikisha
sehemu ya kufugia wanyama hao inakuwa safi wakati wote na
ana chombo cha kuhifadhi samadi inayotokana na mifugo hiyo;

(c) anayeishi pembezoni mwa Mji atatakiwa kupitisha mifugo yao
katika njia zilizopangwa na kuidhinishwa na Halmashauri;

(d) atatakiwa kuwa na kadi ya mifugo itakayoonyesha idadi na aina
ya mifugo aliyonayo;

(e) atatakiwa kupeleka mifugo katika majosho kama atakavyoagizwa
kufanya hivyo;
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(f) atatakiwa kupeleka mifugo yake katika vituo vya chanjo kama
itakavyoamuriwa na Halmashauri na atalipia chanjo hiyo kama
atatakiwa kufanya hivyo.

5. Ni marufuku kwa mfugaji yeyote-
(a) kuchunga, kulisha na kunywesha maji mifugo katika maeneo ya

mipango miji pamoja na maeneo yote ambayo hayakutengwa
kwa ajili hiyo;

(b) kusafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani;

(c) kusafirisha au kuhamisha mifugo kutoka eneo moja hadi jingine
bila kubali kutoka kwa Halmashauri;

(d) kuuza au kununua mifugo katika meeneo ambayo siyo mnada,
masoko au magulio ya mifugo yaliyoidhinishwa na Halmashauri;

(e) kufuga mifugo mingi katika eneo dogo la Halmashauri;

(f) kupitisha mifugo katika maeneo ambayo hayakuodhinishwa na
Halmashauri kupitisha mifugo.

6.–(1) Halmashauri itakamata mifugo au mfugo wowote utakaoonekana
unazurura hovyo katika eneo la Halmashauri ambapo hapajaruhusiwa
kuchungia mifugo.

(2) Mfugo wowote utakaokamatwa utaliiwa faini kama ilivyooneshwa
kwenye jedwali na baada ya kulipia gharama hizo mfugaji atarudishiwa
mifugo yake.

(3) Endapo mwenye mifugo au mfugo hatatokea ndani ya siku saba
(7) tangu kukamatwa kwa mifugo hiyo, Mkurugenzi wa Halmashauri
atakuwa na haki ya kuuza kwa mnada mfugo au mifugo hiyo baada ya
kupata idhini ya Mahakama.

(4) Baada ya mauzo, Mkurugenzi atakata fedha za faini, gharama za
mnada na gharama za ulinzi na fedha zitakazobaki atapewa mwenye
mifugo na kama hataonekana ndani ya siku kumi na nne (14) fedha hizo
zitaingizwa katika vyanzo vya mapato ya Halmashauri.

Masharti
ya mfugaji
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(5) Endapo mwenye mifugo hiyo atakuwa na sababu za msingi za
kutofika kwake katika muda wa siku kumi na nne (14) Halmashauri
itarudisha fedha zake.

(6) Endapo kutatokea kufa kwa mifugo au mfugo Halmashauri
haitawajibika na ulipaji wa gharama zozote.

7.–(1) Itakuwa halali kwa Afisa Kilimo na Mifugo, Maafisa Watendaji
wa Kata na Vijiji, na Afisa yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi kuingia katika nyumba au
jengo lolote wakati wowote kwa madhumuni ya kukagua na kuhesabu
idadi ya mifugo iliyomo katika nyumba hiyo.

(2) Mtu yeyote atakayemzuia Afisa Muidhiniwa kutekeleza wajibu
wake chini ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa.

8.–(1) Itakuwa ni wajibu wa Halmashauri kutenga maeneo maalum
kwa ajili ya shughuli za malisho kwa kuzingatia idadi ya mifugo ndani ya
eneo la Halmashauri na kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi Sura ya 113 na
114 pamoja na Sheria ya Usimamizi wa Mazingira.

(2) Halmashauri itatenga njia maalum ya kupitisha mifugo kwenda na
kurudi malishoni au minadani.

(3) Halmashauri itafanya sensa ya mifugo na kutoa kadi ya mifugo na
elimu ya ufugaji bora kwa jamii.

9.–(1) Wafugaji wote watatakiwa kuzingatia masharti ya kufuga kama
yalivyo katika Sheria Ndogo hizi au Sheria yoyote iliyotungwa na Bunge
la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

(2) Kila mfugaji atatakiwa kupeleka mfugo au mifugo yake machinjioni
au mahali huduma hiyo inapopatikana na itakuwa ni marufuku kwa mtu
yeyote kuchinjia nyama mahali pengine popote.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kununua, kuuza au kufanya biashara
ya kubadilishana aina yoyote ya mifugo katika eneo lolote la Halmashauri
isipokuwa kwenye minada ya magulio yaliyotengwa kwa shughuli hiyo.
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SEHEMU YA TATU
KILIMO NA HIFADHI YA ARDHI

10.–(1) Mtu atakayetaka kuendesha shughuli za kilimo katika
Halmashauri atatakiwa kuzingatia taratibu za kilimo kama zitakavyotolewa
na Halmashauri kwa kuzingatia sheria ya Ardhi Sura ya 113 na 114 na
Sheria nyingine zitakazotungwa na Bunge.

(2) Itakuwa halali kwa Afisa Kilimo kuingia katika shamba lolote kwa
madhumuni ya kufanya ukaguzi na kuhakikisha utekelezaji wa Sheria
Ndogo hizi.

11.–(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kulina katika miteremko, karibu
na vyanzo vya maji, kandokando ya mito, mabwawa na maziwa au kufanya
jambo lolote litakaloharibu hifadhi ya mazingira bila kuzingatia ushauri
wa Afisa Kilimo Michango ya Jamii.

(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutumia kinyume ardhi iliyotengwa
kwa matumizi ya kilimo kama ilivyopangwa na kuidhinishwa na
Halmashauri.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kusafisha shamba kwa ajili ya kilimo
kwa njia ya kuchoma moto isipokuwa kwa kibali maalum kutoka kwa
Halmashauri.

(4) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi kitakuwa cha
maandishi na kitaonyesha jina la mwenye kibali, terehe na eneo analotaka
kuchoma moto.

(5) Muda unaotakiwa kuchoma moto chini ya Sheria Ndogo hizi ni
kuanzia saa 12:00 asubuhi hadi saa 4:00 asubuhi.

(6) Ni wajibu wa Halmashauri kusimamia shughuli za kilimo na
kuhakikisha kuwa wanazuia kilimo cha kuhamahama na kuhimiza kilimo
cha mzunguko (crops rotation).

12. Ni wajibu wa wakazi wa eneo ambalo uoto wa asili au mazingira
ya eneo husika yameharibiwa, kuhakikisha kuwa wanalirudisha katika
hali yake ya kawaida kwa kupanda miti au kutoendelea kuharibu mazingira
na kuwezesha uoto urudi katika hali yake.

Masharti
kwa
mkulima

Uhifadhi
wa uoto
wa asili

Taratibu
za kilimo



19

Sheria Ndogo za (Hifadhi ya Mazingira) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi
Tangazo la Serikali Na. 163 (linaendelea)

13. Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchimba mchanga katika maeneo
yasiyoruhusiwa na Halmashauri kama vile katika maeneo ya makazi ya
watu, maeneo yaliyohifadhiwa kando kando ya barabara, mito au ndani
ya mto, bwawa au ziwa katikati ya barabara.

14. Ni marufuku kwa mtu yeyote kujenga nyumba au jengo lolote
katika eneo la hifadhi.

SEHEMU YA NNE
HIFADHI YA VYANZO VYA MAJI

15.–(1) Halmashauri itawajibika kuanzisha, kusimamia na kulinda
vyanzo vya maji.

(2) Maeneo yaliyotajwa katika Jedwali la Sheria Ndogo hizi
yamehifadhiwa.

(3) Halmashauri itachukua hatua kali za kisheria dhidi ya mtu yeyote
atakayeharibu chanzo cha maji au kushindwa kushiriki katika shughuli za
kuhifadhi vyanzo vya maji bila sababu ya msingi.

16.–(1) Ni marufuku wa mtu yeyote kulima, kukata miti, kufuga mifugo
katika umbali wa mita 60 toka vyanzo vya maji au kufanya jambo lolote
linaloharibu kwa namna yoyote chanzo cha maji na hifadhi ya mazingira.

(2) Itakuwa ni wajibu wa Halmashauri kupanda miti isiyonyonya maji
katika vyanzo vya maji kwa kuzingatia maelekezo ya Afisa Misitu.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kumiliki eneo la chanzo cha maji
isipokuwa kwa ruhusa ya Halmashauri.

17.–(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote, kiwanda, taasisi, shirika
kuelekeza mabomba ya maji machafu kwenye mito, mabwawa, ziwa,
visima, mifereji, chmichemi au sehemu yoyote ambayo ni chanzo cha
maji kwa ajili ya matumizi ya binadamu na wanyama au viumbe vilivyo
hai.

(2) Ni marufuku mtu yeyote kuweka kitu chochote chenye sumu ndani
ya maji ambayo yanatumiwa na binadamu au kiumbe chochote hai.
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SEHEMU YA TANO
HIFADHI YA MISITU

18.–(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchoma misitu kwa namna
yoyote ile katika misitu iliyoko eneo la Halmashauri.

(2) Iwapo moto utatokea katika eneo la Halmashauri, kiongozi wa
eneo husika atawajibika kutoa ishara ya hatari kwa kutumia njia iliyozoeleka
kuamuru wakazi wa eneo hilo kwenda kuzima moto huo unapoonekana
kuwa na madhara kwa maisha, mali za watu na uharibifu wa mazingira
katika eneo hilo.

(3) Kila mkazi wa eneo hilo atawajibika kushiriki katika zoezi la kuzima
moto huo endapo atatakiwa kufanya hivyo, kama atashindwa kushiriki
katika kuzima moto bila sababu ya msingi atakuwa ametenda kosa.

19. Mtu yeyote aliyepata kibali cha kuchoma moto atalazimika kutoa
taarifa ya siku saba (7) kabla ya kuchoma moto kwa majirani walioko
katika eneo analotaka kuchoma au ataweka njia za kuzuia moto.

20.–(1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kukata miti katika maeneo ya
misitu iliyohifadhiwa kwa ajili ya matumizi ya aina yoyote bila kupata
kibali kutoka Halmashauri.

(2) Halmashauri itatakiwa kuhakiki kama miti inayovunwa imekomaa
na inafaa kwa ajili ya matumizi.

(3) Ni marufuku wa mtu yeyote kuvuna miti katika msitu ambao
umehifadhiwa kwa ajili ya viumbe maalum ambao ni rasilimali kwa Taifa.

(4) Watu wanao vuna miti kwa ajili ya kuchoma mkaa watatakiwa
kuwa na eneo maalum lililoidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya
kuchoma mkaa.

21. Kila mkazi wa Halmashauri atawajibika:-
(a) kupanda na kutunza miti katika eneo lake;

(b) kupanda na kutunza miti katika shamba au mashamba
anayomiliki;
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22. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila kijiji-

(a) kitawajibika kutenga eneo la hifadhi ya misitu wa asili kwa ajili
ya matumizi ya baadae;

(b) kitalazimika kutunza miti yote inayopandwa katika eneo la kijiji;
(c) kitahakikisha ya kuwa kila kaya inapanda miti isiyopungua kumi

kwenye eneo la nyumba yake;

(d) mtu yeyote anayetaka kukata miti au mti wa matumizi ya
kuchonga vifaa, kujenga nyumba, kutengeneza zizi na shughuli
nyinginezo, inabidi apate kibali cha maandishi toka kwa
mwenyekiti wa kijiji, mtendaji wa kijiji na kibali cha Afisa Maliasili
wa wilaya au wasaidizi wake kwa miti uliyopandwa na
kuhifadhiwa na Halmashauri ya wilaya;

(e) kinapaswa kutenga na kupanda shamba la miti ekari 2 kila mwaka
na kulitunza;

(f) kila shule au taasisi nyingineyo katika Halmashauri itapaswa
kupanda miti ya kukinga upepo kuzunguka majengo yake;

(g) mitaa, kijiji kitapaswa kutunza na kuhifadhi miti na nyasi kwenye
milima, makorongo na vyanzo vya maji ili kuzuia mmomonyoko
wa udongo;

(h) kijiji kitahakikisha kuwa kila anayeandaa shamba kwa ajili ya
kilimo hatumii moto na anapanda miti kwenye mipaka ya shamba
lake kama kinga upepo;

(i) kila mtu mwenye nyumba kwenye eneo la kati ya Mji atawajibika
kupanda miti kando ya barabara inayopita mbele ya nyumba yake
na kuitunza;

(j) kila Mwenyekiti wa Mtaa, Mtendaji wa kijiji, mkuu wa taasisi
yoyote atahakikisha kuwa ina msitu wa hifadhi wa miti ya
kupandwa au ya asili uliyotengwa kwa madhumuni ya kuhifadhi
ardhi, mazingira na matumizi ya baadaye.

SEHEMU YA SITA
HIFADHI (MAKABURI)

23.–(1) Ni wajibu wa Halmashauri kutenga maeneo ya makaburi na
kuhakikisha maeneo hayo yanakuwa katika hali ya usafi na usalama.
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(2) Ni marufuku kwa mtu yoyote kuzika mwili wa binadamu katika
maeneo ambayo hayakutengwa na Halmashauri ya Mji au vijiji.

(3) Iwapo mtu yeyote atataka kuzika eneo tofauti na lililotengwa
atapaswa kuomba kibali kutoka Halmashauri ya Mji.

SEHEMU YA SABA
TAKA NGUMU NA LAINI

24.–(1) Ni wajibu wa Halmashauri kutenga eneo kwa ajili ya kutupa
taka ngumu na laini na kusimamia kwa karibu usafi katika eneo lake.

(2) Mtu yeyote atakayetupa ovyo taka ngumu au laini, au kujisaidia/
kuoga katika kingo za maziwa, mabwawa, mito au kwenye vyanz vya
maji vilivyoko katika Halmashauri atakuwa ametenda kosa.

25. Ni marufuku kuendesha shughuli za karakana, mashine ya kusaga,
kuranda mbao, kukamua maji ya matunda, kuchomelea vyuma au
kuendesha shughuli yoyote inayozalisha uchafu ambao unaleta athari kwa
binadamu na viumbe wengine katika maeneo ya makazi ya watu bila
kuzingatia taratibu za ujenzi.

SEHEMU YA NANE
MAKOSA NA ADHABU

26. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa:
(a) ataingiza mifugo katika eneo la Halmashauri bila kibali;

(b) atasafirisha mifugo bila kuwa na kibali;

(c) atalisha mifugo katika maeneo yasiyoruhusiwa;

(d) atafuga mifugo zaidi ya idadi iliyoruhusiwa;

(e) atavua samaki kwa kutumia sumu au nyavu zenye matundu
madugo (kokoro).

27. Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kilimo, kuchimba mchanga,
kokoto, madini katika maeneo yasiyoruhusiwa na Halmashauri atakuwa
ametenda kosa.
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28. Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kuhifadhi ardhi atakuwa
ametenda kosa.

29.–(1) Mtu yeyote atakayeharibu vyanzo vya maji au kushindwa
kushiriki katika shughuli za kuhifadhi vyanzo vya maji atakuwa ametenda
kosa.

(2) Mtu yeyote atakayebainika kuwa ameweka sumu ya aina yoyote
kwa namna yoyote ambayo inaathiri maisha ya binadamu na viumbe
wengine ambao ni rasilimali ya Taifa atakuwa ametenda kosa.

30. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa ikiwa:
(a) atachoma au kusababisha moto katika msitu bila kibali, au

(b) atashindwa kushiriki katika kuzima moto;

(c) atavuna mazao ya misitu katika misitu iliyohifadhiwa
isiyohifadhiwa bila kibali;

(d) atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali; au

(e) atafyaka nyasi, kung’oa vichaka na kung’oa visiki kwenye eneo
bila kibali;

(f) atachunga mifugo kwenye eneo lolote lililopandwa miti
iliyohifadhiwa kama bustani ya miti;

(g) atakata miti, au kuchungia mifugo kwenye miti iliyopandwa kwa
ajili ya kuzuia mmomonyoko wa udongo au kinga upepo;

(h) atabandua magome ya miti kwa ajili ya kutengeneza vilindo,
mzinga na vitu vingine bila ya kuwa na kibali; au

(i) atalima au kukata miti katika vyanzo vya maji, milima, kando ya
njia, makorongo na sehemu nyingine zozote zinazohifadhiwa ili
kupunguza mmomonyoko wa udongo.

31. Mtu yeyote atakayetupa ovyo taka ngumu au laini katika eneo
lolote lisiloruhusiwa atakuwa ametenda kosa kutokana na Sheria Ndogo
hizi au sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.
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32. Mtu yeyote atakayetiririsha maji machafu yanayoleta madhara
kwa binadamu na viumbe vingine hai atakuwa ametenda kosa.

33. Mtu yeyote atakayeendesha shughuli za kiwanda au viwanda
vidogo, karakana, mashine za kusaga na kukoboa nafaka mashine za
kuranda katika makazi ya watu bila kuzingatia taratibu za mipango miji
atakuwa ametenda kosa.

34. Mtu yeyote atakayevunja masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo
hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini kama
inavyooneshwa kwenye Jedwali.

35. Mtu yeyote atakayevunja masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo
hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini kama
inavyooneshwa kwenye Jedwali.

JEDWALI
(Chini ya kifungu cha 33 na 34)
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NA.

1.

2.

3.

4.

5.

6.

KOSA

Mifugo kuzurura ovyo

Kulisha na kunywesha mifugo
sehemu zisizoruhusiwa

Kusafirisha mifugo kwa kuiswaga
barabarani

Kuingiza mifugo katika eneo la
Halmashauri bila kibali

kusafirisha mifugo bila kibali

Kuuza au kununua mifugo
maeneo yasiyoruhusiwa

Kulisha mifugo katika maeneo
yasiyoruhusiwa

KIFUNGU

6(2)

5(a)

5(b)

5(d)

5(c)

5(d)

5(a)

ADHABU

Faini ya shilingi
5,000 kwa kila ng’ombe
3,000 kwa kila mbuzi/kondoo

Faini ya shilingi
5,000 kwa kila ng’ombe
3,000 kwa kila mbuzi/kondoo

Faini ya shilingi
5,000 kwa kila ng’ombe
3,000 kwa kila mbuzi/kondoo

Faini ya shilingi
5,000 kwa kila ng’ombe
3,000 kwa kila mbuzi/kondoo
Faini ya shilingi 50,000/=

Faini ya shilingi 50,000/=

Faini ya shilingi
5,000 kwa kila ng’ombe
3,000 kwa kila mbuzi/kondoo
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NA.

7.

8.

9.

10.

11.

12.

13.

14.

15.

KOSA

Kufuga mifugo zaidi ya idadi
iliyoruhusiwa

Atakayewazuia maafisa kufanya
kazi saa za kazi

Kuchinja mifugo nje ya eneo
lililoruhusiwa au bila idhini ya afisa
mifugo

Ukiukwaji ya masharti ya kilimo

Uharibifu wa vyanzo vya maji na
kushindwa kuhifadhi vyanzo hivyo

Kuweka sumu ambayo inaathiri
maisha ya binadamu na viumbe hai

Kuchoma moto kwa ajili ya
kusafisha shamba au kuchoma misitu
bila kibali

Kushindwa kushiriki katika kuzima
moto

Kuvuna mazao ya misitu
iliyohifadhiwa bila kibali

Kuchoma mkaa na kukata kuni bila
kibali

Kufyeka nyasi, kung’oa vichaka na
visiki kwenye misitu iliyohifadhiwa
bila kibali

Kuchunga mifugo kwenye eneo
lililopandwa miti au lililohifadhiwa
kama bustani

Kubandua magome ya miti bila ya
kibali
kulima na kukata miti katika vyanzo
vya maji

Kutupa taka ngumu na laini ovyo

KIFUNGU

4(a)

7(2)

9(2)

10-14

15(2)

17(2)

11(3) &
18(1)

18(2)

29(c)

29(e)

29(f)

29(h)

30

ADHABU

Faini ya shilingi 50,000/=

Faini ya shilingi 50,000/=

Faini ya shilingi 50,000/=

Faini ya shilingi 50,000/=

Faini ya shilingi 100,000/=

Kama itakavyoamriwa na mahakama

Faini ya shilingi 50,000/=

Faini ya shilingi 50,000/=

Faini ya shilingi 100,000/= na mali hiyo
itaifishwe

Faini ya shilingi 50,000/=

Faini ya shilingi 50,000/=

Faini ya shilingi 50,000/=

Faini ya shilingi 50,000/=
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NA.

16.

17.

KOSA

Kutiririsha maji machafu ovyo

Uendeshaji wa shughuli za
viwanda, karakana, mashine za
kusaga, kukoboa na kukamua
mashine za kuranda kuchomelea
vyuma na shughuli yoyote
inayozalisha uchafu kwenye
makazi ya watu bila kufuata
taratibu za mipango miji

Makosa mengine ambayo
yemeainishwa kwenye Sheria
Ndogo hizi

KIFUNGU

31

32

ADHABU

Faini ya shilingi 50,000/=

Faini ya shilingi 100,000/=

Faini ya shilingi 50,000/=

Muhuri ya Halmashauri ya Mji wa Bariadi umebandikwa kwenye Sheria
Ndogo hizi kwa kufuata Azimio lililopitishwa kwenye mkutano wa
Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 11 mwezi Desemba mwaka 2012
na nembo hiyo ilibandikwa mbele ya:

ERICA MUSSIKA,
Mkurugenzi

Halmashauri ya Mji Bariadi

ROBERT LWEYO MGATA,
Mwenyekiti

Halmashauri Mji Bariadi

NAKUBALI,

MIZENGO PETER PINDA (MB.),
     15 Machi, 2013 Waziri Mkuu

L.S
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sheria ya fedha za serikali za mitaa

(sura ya. 290)
_______

sheria ndogo
_______

(Zimetungwa chini ya Vifungu 6(3) na 16(1)

sheria ndogo za (kodi ya majengo) za halmashauri ya mji wa bariadi za 
mwaka 2013

1. sheria Ndogo hizi zitaitwa sheria Ndogo za (kodi ya majengo) 
za halmashauri ya mji wa Bariadi za mwaka 2013 na zitaanza 
kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la serikali.

2. sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo la mamlaka ya 
halmashauri ya mji wa bariadi.

3. katika sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa 
vinginevyo:-

“halmashauri” maana yake ni halmashauri ya mji wa Bariadi na 
eneo lake la kiutawala;

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni mtu au Afisa yeyote  aliyeruhusiwa 
na halmashauri kwa ajili ya kutekeleza sheria Ndogo hizi;

“mali” maana yake ni kiwanja, jengo, nyumba na inajumuisha 
uendeshaji wa nyumba au jengo kwa umbo lake;

“mkurugenzi” maana yake ni mkurugenzi wa halmashauri ya mji 
wa Bariadi;

“Ushuru” maana yake ni ushuru wa mali unaotozwa na halmashauri 
kwa mujibu wa sheria Ndogo hizi;

“jengo” maana yake ni nyumba au jengo lolote linalotumika kwa ajili 
makazi ya mtu/watu au nyumba au jengo lolote linalotumika kwa 
shughuli za kibiashara tu pia inajumuisha nyumba inayotumika 

Jina la 
mwanzo wa 
kutumika

Eneo la 
matumizi

Tafsiri
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Usajili

Wajibu wa 
mmiliki

Muda wa 
kulipa 
kodi
Msamaha 
wa kodi

kwa shughuli za makazi na biashara kwa pamoja;
“ghala” maana yake ni jengo au nyumba inayotumika kwa matumizi 

ya kuhifadhia vitu mbalimbali;
“kiwanda” maana yake ni jengo linalotumika kwa ajili ya uzalishaji 

wa bidhaa ukarabati au ukarafati wa vitu mbalimbali;
“ghorofa” maana yake ni jengo lenye ghorofa zaidi ya moja.

4. itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa jengo ndani ya eneo 
la halmashauri, kuhakikisha kwamba jengo lake limesajiliwa na 
halmashauri na kupewa namba maalum ya utambuzi ya mlipa 
kodi ya majengo na namba hiyo ibandikwe sehemu ya wazi 
inayoonekana.

5. itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki ambaye anamiliki jengo 
ndani ya halmashauri:-

(a) kulipa kodi ya majengo kama ilivyoelekezwa kwenye jedwali 
la kwanza la sheria Ndogo hizi;

(b) kuhakikisha kuwa jengo lake limesajiliwa na kuingizwa 
kwenye orodha ya walipa kodi.

6.-(1) kodi ya majengo itozwayo chini ya sheria Ndogo hizi 
italipwa kwa halmashauri au Wakala wake kuanzia tarehe 1 Julai 
na mwisho wa malipo hayo itakuwa kila au kabla ya tarehe 30 ya 
mwezi wa machi ya kila mwaka.

(2) Baada ya tarehe iliyotajwa katika kifungu kidogo cha (1)
hapo juu, kila mmiliki wa mali ambaye atakuwa hajalipa ushuru 
huo, atalazimika kulipa ushuru pamoja na faini ya asilimia hamsini 
(25%) ya deni lote.

(3) Baada ya tarehe thelathini na moja ya mwezi machi ya kila 
mwaka, endapo mtu huyo atashindwa kulipa kodi baada ya muda 
wa notisi ya siku kumi na nne (14) kupita, halmashauri itaomba 
mahakama yenye mamlaka amri ya kukamata au kushikilia mali 
ya mdaiwa kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali la pili la sheria 
Ndogo hizi.
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7. halmashauri inaweza kupunguza au kufuta kabisa kodi ya 
Jengo kwa majengo yaliyoorodheshwa kwenye jedwali la sheria 
Ndogo hizi.

8.-(1) halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote, kikundi cha 
watu, kampuni au taasisi  kukusanya ushuru kwa niaba yake.

(2) Wakala aliyeteuliwa kukusanya kodi ya majengo atakuwa na 
wajibu wa:-

(a) kukusanya na kupokea kodi kutoka kwa kila mmiliki ambaye 
anawajibika kulipa kodi ya majengo na kuwasilisha malipo 
hayo halmashauri kwa tarehe na utaratibu utakaokuwa 
umeainishwa kwenye mkataba;

(b) kutoa taarifa kwa halmashauri jina la mtu aliyeshindwa au 
kukataa kulipa kodi.

(3) Wakala yeyote ambaye:-  

(a)atashindwa kuwasilisha halmashauri kiasi cha kodi 
alichokusanya;

(b) kwa makusudi atadai kutoka kwa mmiliki yeyote kiasi cha 
fedha kuzidi alichotakiwa kutozwa;

(c) kwa makusudi atatoa taarifa za uongo kwa halmashauri;

(d) atashindwa kutekeleza majukumu yake aliyopewa kama 
mkusanya kodi chini ya sheria Ndogo hizi.

atakuwa ametenda kosa na atashitakiwa mahakamani na 
akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini  au 
kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote faini na kifungo 
pamoja kulipa hasara atakayokuwa ameisababishia halmashauri.

9. mmiliki yeyote ambaye atakataa au kushindwa kulipa kodi 
ya majengo au kushindwa kusajili jengo atakuwa ametenda kosa 
na atashitakiwa mahakamani na akipatikana na hatia atatuhumiwa 
kulipa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo 

Uteuzi wa 
wakala

Wajibu 
wa wakala

Makosa 
ya wakala

Makosa 
na adhabu
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kisichozidi miezi kumi na mbili jela au adhabu zote mbili kwa 
pamoja yaani faini na kifungo pamoja na hasara atakayokuwa 
ameisababishia halmashauri.

10. mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoza faini mtu yeyote 
isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) iwapo mkosaji atakiri 
kwa maandishi kutenda kosa hilo kwa kujaza fomu maalum iliyopo 
kwenye jedwali la tatu la sheria Ndogo hizi na kukubali kulipa faini 
anayodaiwa.

————
JedWali la kWaNza

————
a

S/No Aina ya Kiwanja/
Nyumba/Jengo

Matumizi ya mali Kiasi

1. Eneo dogo
(Ujazo Mdogo)

i. Makazi
ii. Biashara
iii. Makazi ya biashara

5,000/=
10,000/=
15,000/=

2. Eneo la kati
(Ujazo wa Kati)

i. Makazi
ii. Biashara
iii. Makazi ya biashara

10,000/=
15,000/=
20,000/=

3. Eneo kubwa (Ujazo 
Mkubwa)

i. Makazi
ii. Biashara
iii. Makazi na biashara

20,000/=
25,000/=
25,000/=

4. Kiwanda i. Matumizi ya viwanda
   

400,000/=

5. Ghala i. Biashara/ Makazi 200,000/=

6. Nyumba kubwa i. Biashara 50,000/=

7. Nyumba kubwa i. Biashara na Makazi 80,000/=

8. Ghorofa i. Biashara
ii. Makazi

100,000/=
100,000/=

 

Kufifilisha 
kosa
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————
JedWali la kWaNza

————
B

Taasisi Kiasi Muda

1. Benki 150,000/= kwa mwaka

2. TTCL 50,000/= kwa mwaka

3. Posta 50,000/= kwa mwaka

4. Vituo vya mafuta 100,000/= kwa mwaka

5. TANESCO 100,000/= kwa mwaka

6. Nyumba za kulala  
wageni

30,000/= kwa mwaka

————
JedWali la pili

————

fomU ya sUmmary WarraNt ya kUshika Na kUUza kWa 
dalali Wa mahakama

————
(Chini ya Kifungu cha 6(3) cha Sheria Ndogo hizi)

hivi ni kukuamuru kukamata mali inayohamishika ya............................................. 

kama ilivyooneshwa katika jedwali hapo juu atalipa kiasi cha 

shillingi............................................  ikiwa ni ushuru unaodaiwa na halmashauri 

ya mji pamoja na riba ya kiasi cha shilingi..................................................kwa kila 

mwezi au sehemu ya mwezi kutoka tarehe ................................................ya mwezi.

......................................................mwaka .................................................................

Na gharama za ukamataji huu na baada ya kumpatia kusudio la siku kumi 

na nne (14) na kuitarifu mahakama muda huo na baada ya kufanya madai 

ya kuuza kwa mnada mali au sehemu ya mali itakayokidhi thamani ya 

shilingi....................................................................kama ilivyofafanuliwa hapo juu.
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Na unaamriwa tena kurudisha fomu hii siku au kabla ya siku ya..............................

...........................................ya mwezi wa...........................ya mwaka......................

ikiwa imesainiwa kuthibitisha jinsi ilivyotekelezwa au sababu za kutotekeleza.

imetolewa kwa mkono wangu na mhuri wa mahakama leo......................................

.........................................siku ya mwezi.................................wa mwaka..................

————
JedWali la tatU

————

fomU ya kUfifilisha kosa

————
(Chini ya Kifungu cha 10 cha Sheria Ndogo hizi)

Mimi.................................................................................................................wa

s.l.B............................................ninaefanya biashara ya..........................................

katika eneo la..................................................lililopo ndani ya halmashauri ya mji 

wa Bariadi. Nakiri kuwa leo tarehe.......................................................Nilikiuka 

kifungu cha................................................................cha sheria Ndogo za (kodi 

ya majengo)  za halmashauri ya mji wa Bariadi za mwaka 2013. kwa hiyo, kwa 

hiari yangu mwenyewe na bila kushawishiwa na mtu yeyote, nakubali kulipa faini 

iliyoainishwa kwenye sheria Ndogo hizi iwapo mkurugenzi atatekeleza madaraka 

aliyopewa chini ya kifungu cha 10 cha sheria Ndogo hizi.

sahini..................................................................

mbele yangu......................................................................................................(jina)

saini....................................................................

Wadhifa...............................................................
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Nembo ya halmashauri ya mji wa Bariadi imewekwa kufuatia azimio la 
halmashauri ya mji la tarehe 11 mwezi desemba mwaka 2012 mbele ya:

erica mussika,
mkurugenzi

Halmashauri ya Mji Bariadi

mhe. robert lweyo mgata

mwenyekiti
Halmashauri ya Mji Bariadi

NakUBali,

dar es salaam,    mizengo  Peter Pinda,
      15 machi, 2013    Waziri Mkuu
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Tangazo la Serikali Na. 165 la Tarehe 7/6/2013

sheria za serikali za mitaa (mamlaka za miji)

(sura. Na. 288)
_______

(Zimetungwa chini ya Kifungu Na. 89

sheria ndogo za (usafi wa mazingira) za halmashauri ya mji wa 
bariadi za mwaka 2013

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Usafi 
wa mazingira) za halmashauri ya mji wa Bariadi za mwaka 2013 na 
zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la serikali.

2. sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lililo chini ya 
mamlaka ya halmashauri ya mji wa Bariadi.

3. katika sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa 
vinginevyo-

“ada” maana yake ni kiwango cha fedha kilichowekwa na halmashauri 
kulipia gharama za kuzoa taka kama zinavyooneshwa kwenye 
jedwali lililoainishwa katika sheria Ndogo hizi;

“Afisa Afya” maana yake ni Afisa yeyote anayesimamia kazi za afya 
na mazingira za halmashauri;

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa 
kusimamia utekelezaji wa sheria Ndogo hizi;

“bomba la maji” maana yake ni mtandao wa mabomba kwa ajili ya 
kusafirisha maji kutoka katika nyumba au sehemu nyingine ya 
maji taka yanapozalishwa;

“CBO” maana yake ni kikundi cha jamii kinachoundwa kwa ajili ya 
kutatua tatizo au kufanya shughuli ya maendeleo katika jamii ya 
eneo hilo ambapo CBO hiyo imeundwa;

“chombo cha takataka” ina maana ya pipa la taka lenye mfuniko 
au chombo kingine chochote kilichokubaliwa na halmashauri 
ambacho kimewekwa na mwenye nyumba au mpangaji kwa ajili 
ya kuhifadhia takataka kutoka kwenye jengo husika;

“chakula” maana yake ni kitu chochote kinachotumika kama 

Jina na 
mwanzo wa 
kutumika

Eneo la 
matumizi

Tafsiri
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chakula au kinywaji kwa binadamu isipokuwa vipodozi, dawa 
na inajumuisha:-

(a) kitu chochote kinachotumika kwa kutengeneza chakula;
(b) kitu chochote kinachowekwa kwenye chakula kama ladha;
(c) rangi yoyote inayowekwa kwenye chakula;
“chukizo” maana yake ni kitu chochote ambacho kimewekwa au 

kujengwa katika hali ya uchafu na kinaweza kusababisha:-
(a) madhara kwa maisha ya binadamu, wanyama au kiungo chake;
(b) cheye kuleta adha;
(c) kitu chochote kinachoweza kuhatarisha usalama, afya na 

mazingira ya Binadamu au wanyama;
“eneo lililozuiwa” maana yake ni maeneo yote ambayo majani 

marefu na mimea imepigwa marufuku kuwepo na inahusisha 
maeneo ya wazi, mitaa na barabara;

“halmashauri” maana yake ni halmashauri ya mji wa Bariadi;
“huduma” maana yake ni kusafisha, kuondoa na kukusanya na 

kutupa taka za viwandani, biashara na za majumbani;
“mkurugenzi” maana yake ni mkurugenzi wa halmashauri pamoja 

na Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa kutekeleza 
majukumu ya mkurugenzi;

“kaya” maana yake ni makazi ya familia ya baba, mama, watoto na 
wategemezi wake au wao peke yao;

“kadi ya ukaguzi wa afya” maana yake ni kadi inayotolewa na 
wategemezi wake au wao peke yao;

“kadi ya ukaguzi wa afya” maana yake ni kadi inayotolewa na 
halmashauri kila mwaka kuthibitisha uhalisi na usalama wa eneo 
la biashara pamoja na watoa huduma;

“kuzuia” maana yake ni kitendo kinachofanywa na mtu au kikundi 
cha watu kwa kukataza au kuashiria kukataza moja kwa moja 
Afisa Muidhiniwa kutekeleza majukumu yake chini ya Sheria 
Ndogo hizi kwa kutumia nguvu au vitisho;

“magonjwa ya malipo” maana yake ni kipindupindu au magonjwa 
yanayofanana na hayo kwa mujibu wa sheria Ndogo hizi;

“majani” maana yake ni majani au vichaka vyenye urefu wa sm 
30 au zaidi na vingine vifananavyo na hivyo vilivyopo maeneo 
yaliyokatwazwa;

“maji taka” maji taka maana yake ni kinyesi au mkojo na uchafu 
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mwingine kama matapishi, mate na maji machafu yanayotokana 
na uoshaji nguo, maji ya kuoga na maji ya kupigia deki, kuosha 
vyombo, maji yanayotokana na mvua kwenye mitaa, pia uoshaji 
wa magari, maji yanayotokana na uchafu kutoka vituo vya mafuta 
na viwandani ambayo yana kemikali au asiyokuwa na kemikali 
na ambayo hayajasafishwa;

“makazi” maana yake ni nyumba, ghorofa au jengo lolote 
linalotumika kwa kuishi, pamoja na ardhi ambayo haijaendelezwa 
lakini imetolewa kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za kuishi;

“mkazi” maana yake ni raia wa tanzania au raia wa kigeni ambaye 
kwa kawaida anaishi kwenye eneo lililoko chini ya mamlaka ya 
halmashauri na ambaye ama ana kaya au anaishi katika kaya au 
taasisi iliyopo katika eneo la halmashauri;

“mtaa” maana yake ni sehemu ya mji iliyopo kwenye halmashauri 
ya mji kwa mujibu wa sheria za serikali za mitaa (mamlaka za 
miji);

“mzigo wa taka” ni pamoja na pingili au sehemu za miti, matawi 
ya miti, vichaka vilivyofyekwa, magazeti, vijarada, masanduku 
ya karatasi au taka ngumu zilizofungwa kuwa mzigo uliofungwa 
vizuri au usiozidi mita moja kwa urefu au uzani wa kilo 15;

“mwenye nyumba” maana yake ni mtu yeyote anayemiliki nyumba 
kisheria, wakala wake au mpangaji;

“nyumba” maana yake ni jengo aina yoyote lililojengwa na 
linalojumuisha nyumba za makazi;

“premises” maana yake ni eneo la ardhi, majengo, magari, 
mabehewa ya treni au vyombo vingine vya  kubebea, mahema, 
mikokoteni, gari la mizigo, chombo cha aina yoyote, mifereji, 
mkusanyiko wa maji unaofanya bwawa, ziwa, bahari, ufukwe, 
bomba la maji au eneo lolote lililo wazi au lililofunikwa likiwa 
limeendelezwa na bado kuendelezwa kisheria. pia inajumuisha 
vyombo vinavyoelea majini vikiwemo meli, mashua/mitumbwi, 
winchi au chombo chochote cha majini/ ziwa, mto, barabara au 
katika eneo lote lililo chini ya halmashauri;

“rundo kubwa” maana yake ni zana kubwa, mashine, samani na 
taka ngumu nyingine isipokuwa marundo ya vitu vya ujenzi au 
mabaki ya majengo yaliyobomolewa, wanyama waliokufa wenye 
uzito mkubwa zaidi ya ule uliobainishwa kwenye mzigo wa taka 
(bundle waste);
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“bomba la maji taka” maana yake ni mtandao wa mabomba kwa 
ajili ya kusafirisha maji taka kutoka katika nyumba au sehemu 
nyingine ya maji taka yanapozalishwa;

“soko” ina maana ya soko lililowekwa na halmashauri kisheria au 
eneo ambalo linatambuliwa kisheria na halmashauri ya mji wa 
Bariadi kufanyia shughuli za biashara;

“takangumu” ina maana taka zote zinazozalishwa majumbani, 
kwenye taasisi, maeneo ya biashara na viwandani pamoja na 
takataka zote zilizofichana mahali popote zisizostahili, lakini 
haihusishi maji au taka miminika;

“taka za majumbani” maana yake ni taka za kawaida zilizozalishwa 
kwenye nyumba za kuishi;

“taka za biashara” maana yake ni taka zote zile zitokazo kwenye 
maeneo ya biashara au viwanda kwa kuzalishwa na viwanda 
vyenyewe au wakati huduma zinapotolewa ambazo sio kwenye 
makazi ya watu na hujumuisha taka nyingine zote ambazo sio za 
majumbani;

“taka hatari” maana yake ni taka zenye sumu, zinazoweza kuwaka 
moto, zinazoweza kula mwili au vyuma, zenye mionzi ya 
kurunuturisha (radioactive), zinazoweza kulipuka au taka zilizo 
hatari kama ilivyobainishwa na taasisi ya kulinda mazingira ya 
tanzania (tanzania environment Protection agency) inajumuisha 
mafuta ya dizeli, mafuta ya taa, petroli, rangi, mafuta ya 
kuyeyushia (solvent), betri za tochi, betri za magari, madawa ya 
kuulia wadudu waharibifu, na taka za hospitali au zinazoambukiza 
maradhi kutoka hospitali na zahanati, mafuta mazito ya kuteleza, 
pamoja na mafuta ya kulainisha na kuchanganya na vitu vingine 
kutoka kwenye viwanda, asbestos taka za kugeuza umbile, 
mizoga au maiti;

“upande wa mbele wa nyumba” maana yake ni eneo lote la mbele ya 
nyumba na eneo lililoko kati ya nyumba na barabara inayopakana 
na nyumba hiyo au kuungana na eneo la nyumba pamoja na eneo 
la hifadhi ya barabara linalopitisha maji ya mvua hadi katikati ya 
barabara hiyo;

“wakala” maana yake ni mtu yeyote, kikundi cha watu au kampuni 
iliyoteuliwa na Halmashauri kutoa huduma za usafi wa mazingira 
kwa niaba yake.
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4. Afisa Muidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika eneo 
lolote wakati wa saa za kazi kwa nia ya kukagua chukizo na kutoa 
taarifa ya maandishi kwa mmiliki wa eneo hilo kumtaka aondoe 
chukizo hilo.

5. itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka kutupa takataka, 
zitakazosababisha chukizo katika mitaa, uchochoro au eneo lolote 
lililokatazwa na halmashauri.

6.-(1) itakuwa niwajibu wa kila mmiliki wa nyumba au mpangaji 
kuhakikisha kwamba:-

(a) anaweka chombo cha kuhifadhia takataka chenye 
ukubwa unaotosheleza kila siku katika nyumba hiyo;

(b) takataka hizo zitatolewa nje pindi gari la kuzisomba 
linapopita au kupelekwa kwenye ghuba za taka 
zilizopo mitaani.

(2) halmashauri au wakala atatoa huduma ya ukusanyaji wa taka 
ngumu zitakazolipwa kwenye majedwali ya sheria Ndogo hizi.

(3) halmashauri itaweka mipango na utaratibu wa ukusanyaji 
na utupaji taka kutoka kwenye sehemu za biashara na nyumba za 
kuishi na kuzitoa taka hizo kuzitupa.

(4) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (2), marufuku 
kwa mtu yeyote kuweka taka au maji machafu, kitu chochote au 
kemikali ambazo zinaweza kuleta madhara kwa binadamu au 
kusababisha moto katika chombo cha kuhifadhia takataka.

(5) takataka zote zitatakiwa kuhifadhiwa ndani ya ua mpaka 
hapozitakapochukuliwa na halmashauri au wenye nyumba 
au mpangaji kuzipeleka mwenyewe kwenye maeneo maalum 
yaliyotengwa.
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7-(1) kila mmiliki wa basi litakaloingia katika eneo la halmashauri 
atatakiwa kuwa na chombo cha kuhifadhi taka na kuhakikisha 
kwamba kila abiria anatupa taka kwenye chombo hicho.

(2) itakuwa ni kosa kwa mmiliki wa basi au dereva au kondakta 
iwapo abiria aliyepo ndani ya basi atatupa kitu chochote barabarani 
au stendi.

(3) endapo abiria atakamatwa akitupa takataka nje ya basi la 
mmiliki wa basi au dereva au kondakta atawajibika kulipa faini ya 
papo kwa papo kama ilivyoainishwa kwenye jedwali la iV la sheria 
Ndogo hizi.

8. itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchoma takataka ovyo 
bila idhini ya halmashauri.

9. itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au mpangaji 
kuhakikisha kwamba:-

(a) anakata majani yanayozidi kimo cha sm 5, aidha kukata uzio 
na kuondoa mabaki na kuyaweka kwenye chombo cha kuifadhia 
taka au sehemu iliyoruhusiwa kuhifadhi taka hizo;

(b) anafagia na kuondoa uchafu au malundo ya uchafu na kuweka 
safi eneo la mbele na nyuma ya nyumba yake;

(c) anatunza eneo lakichochoro linaloangukia upande wa nyumba 
yake.

10. itakuwa ni marufuku mtu yeyote kumwaga, kutiririsha maji 
taka katika mtaa, uchochoro, eneo la wazi, mtaro ulio wazi au 
mashimo yasiyoruhusiwa.

11. itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba kuunganisha 
mfumo wa maji taka kwenye mtaro wa maji taka endapo atashindwa 
kufanya hivyo atatakiwa kuelekeza uchafu katika mashimo ya maji 
taka yaliyoidhinishwa na halmashauri.
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12. itakuwa ni marufuku mtu yeyote:-

(a) kuchafua au kuvuruga maji yanayotumiwa kwa ajili 
ya matumizi ya binadamu au wanyama;

(b) kuoga au kufulia kwenye chanzo cha maji, mto, 
bwawa au mfereji au tangi ambalo halikuwekwa kwa 
madhumuni hayo.

13. endapo kutatokea chukizo lililosababishwa na maji taka katika 
nyumba yenye mpangaji zaidi ya mmoja na iwapo mwenye nyumba 
hawezi kupatikana kwa haraka, halmashauri inaweza kuamuru 
wapangaji kufanya lolote linalowezekana ili kuondoa chukizo na 
gharama hizo zitahifadhiwa na mwenye nyumba.

14.-(1) endapo halmashauri itagundua kwamba nyumba 
inayokaliwa na mtu au watu haina choo au vyoo vyake viko katika 
hali ya uchafu au hatari kwa afya ya binadamu itatoa notisi ya siku 7 
kwa wenye nyumba au mpangaji itamtaka kutengeneza vyoo hivyo 
kwa muda na kiwango kinachoridhisha kwa mujibu wa maelezo 
aliyopo katika notisi hiyo.

(2) mtu yeyote anayemiliki jengo au nyumba inayotumika 
kama makazi atatakiwa kuweka vyoo vya kutosha na idadi ya 
watu wanaoishi katika nyumba hiyo kama atakavyoelekezwa na 
halmashauri.

(3) itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayemiliki kiwanda, shule, 
mgahawa, shule za bweni , hoteli au jengo lolote la umma, sehemu 
za burudani, au nyumba yoyote kuhakikisha kwamba vyoo 
vinavyoridhisha kwa ajili ya matumizi ya wanaume na wanawake 
na kwamba vyoo vina mwanga na hewa ya kutosha.

(4) itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha biashara ya 
hosteli bila  kibali cha halmashauri.

(5) kibali cha hosteli ya wanafunzi au nyumba ya wageni 
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kitatolewa kwa kuzingatia yafuatayo:-

(a) mwanga na hewa ya kutosha;
(b) nafasi (space);
(c) vifaa (samani) vya kutosha;
(d) uimara wa jengo;
(e) uondoshaji wa maji taka, taka miminika na taka ngumu;
(f) usafi wa jumla wa majengo na vifaa vyake;
(g) utoshelezaji wa vyoo na bafu kwa jinsia zote.

(6) itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayemiliki mgahawa wa 
vyakula au vinywaji kuhakikisha kuwa na vyoo vya kutosha kwa 
ajili ya wateja, watumishi na wapita njia na kuzingatia jinsia.

(7) itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kufunga milango ya 
vyoo kwa kufuli la aina yoyote ile.

15.-(1) halmashauri inaweza kufunga choo chochote ambacho 
ni kichafu au kinahatarisha maisha ya binadamu au hakitaruhusiwa 
kutumika mpaka hapo halmashauri itakaporidhika na matengenezo 
yaliyofanyika.

(2) itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote ya kuhifadhi kinyesi au 
maji taka kuchimba au kujenga shimo kwaajili ya kuhifadhi kinyesi 
au maji taka bila idhini ya maandishi iliyotolewa na halmashauri.

16. itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa kinyesi, 
mkojo, mate au matapishi katika uchochoro, mtaani au eneo lolote 
lisiloruhusiwa.

17.-(1) itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha kiwanda 
chochote kinachotoa maji taka bila kuwa na mitambo ya kusafisha 
maji taka hayo ambayo imeidhinishwa na halmashauri.

(2) mtu yeyote anayemiliki jengo au nyumba inayotumika kama 
makazi atatakiwa kuweka vyoo vya kutosha kulingana na idadi ya 
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watu wanaoishi katika nyumba hiyo kama atakavyoelekezwa na 
halmashauri.

(3) maji taka kutoka viwandani yatatakiwa kupimwa kila baada 
ya miezi mitatu kabla na baada ya kuyasafisha ili kuangaliwa ubora 
wake na maabara ya serikali au maabara yoyote iliyoruhusiwa na 
serikali na majibu au matokeo ya uchunguzi huo kupelekwa kwa 
halmashauri.

18.-(1) (a) itakuwa ni wajibu wa kila mkazi wa mtaa eneo lake 
analoishi kufanya usafi kila siku;

(b) itakuwa ni wajibu wa kila mkazi wa mtaa kushiriki katika 
usafi wa jumla utakaofanyika kila jumatano ya mwanzo wa mwezi.

(2) mkazi wa mtaa ambaye hatajitokeza kwenye shughuli za 
kujitolea kufanya usafi katika mtaa wake bila sababu za msingi 
atakuwa ametenda kosa.

19. itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote:-

(a) kutelekeza magari mabovu kwenye njia ya mguu, mtaa au 
vichochoro au mitaa iliyo wazi na kusababisha adha kwa wakazi au 
watumiaji wa njia hiyo;

(b) kutengeneza gari au mtambo kwenye eneo ambalo sio mahususi 
kwa shughuli hiyo au eneo ambalo sio mahususi kwa shughuli hiyo 
au eneo lisiloruhusiwa na halmashauri;

(c) kuosha magari au mitambo ya aina yoyote ile katika eneo 
lisiloruhusiwa na halmashauri.

20.-(1) kamati za maendeleo za kata na mtaa zitakuwa na uwezo 
wa:-

(a) kusimamia usafi wa Mazingira kwenye maeneo yao;
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(b) kumtoza faini isiyozidi shilingi elfu kumi mtu yeyote 
atakayechafua mazingira.

(2) endapo mkosaji hatakuwa na fedha ya kulipa faini mara 
atakapokamatwa, kamati itakuwa na uwezo wa kukamata mali ya 
mdaiwa yenye thamani sawa na kiasi cha faini anayodaiwa.

(3) kama mkosaji hana fedha wala mali kamati ya maendeleo ya 
Kata au Mtaa itampa adhabu ya kufanya usafi kwenye Kata au Mtaa 
kadiri itakavyoona inafaa.

(4) Fedha zitakazopatikana kutokana na faini zitatumika kwenye 
shughuli za maendeleo za kata au mtaa husika na zitatakiwa 
stakabadhi ya kata au mtaa husika.

(5) mtu yeyote  atakayemzuia mjumbe wa kamati ya maendeleo 
ya kata au mtaa kuelekeza majukumu yake chini ya sheria Ndogo 
hizi atakuwa anatenda kosa.

21.-(1) itakuwa ni marufuku kwa mtu au kikundi cha watu 
kubomoa jengo lolote kwa njia yoyote ile bila kupata kibali cha 
halmashauri.

(2) kabla ya kubomoa mmiliki wa jengo atalipia gharama za 
kuondoa vifusi na mabaki ya jengo kwa gharama zitakazotathminiwa 
na halmashauri.

(3) mtu yeyote anayetaka kujenga au kukarabati jengo lolote 
atatakiwa kuhifadhi vifusi na vifaa vingine vya ujenzi ndani ya eneo 
au kiwanja chake na sio barabarani au kwenye ifadhi ya barabara.

22.-(1) itakuwa ni marufuku kwa mzalishaji, mfanyabiashara au 
mchuuzi wa mazao au vitu vinavyoharibika kwa haraka kuingiza 
sokoni vitu hivyo vikiwa vimefungwa au kufunikwa kwa nyasi, 
majani ya mti au aina nyingine yoyote ya sehemu ya mmea.

(2) Afisa muidhiniwa atakuwa na uwezo wa kutekeleza aina 
ya chombo kitakachotumika kupakia mazao au vitu vinavyoweza 
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kuharibika endapo mazao hayo yatatakiwa kuletwa ndani ya eneo la 
halmashauri na itakuwa ni wajibu wa kila mzalishaji, mfanyabiashara 
au mchuuzi kuhakikisha anafuata maelekezo hayo.

(3) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha (1) na (2) hapo juu, 
halmashauri inaweza kusitisha uingizaji au kuamrisha kutolewa, aina 
yoyote ya mazao au vitu vinavyoharibika kutoka kwenye masoko.

23.-(1) itakuwa ni wajibu wa kila mfugaji wa wanyama 
kuhakikisha kwamba anakusanya na kuhifadhi uchafu wowote 
utokanao na wanyama hao kama vile kinyesi, manyoya, utumbo, 
baada ya kuchinjwa, na uchafu utokanao na ufugaji huo mfano nyasi 
au mabaki ya vyakula vyao katika hali ambayo haitaleta kero kwa 
jamii.

(2) Ufugaji unaoruhusiwa na halmashauri ni ufugaji wa ndani 
(zero grazing) na sio kuzurura ovyo.

(3) itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetaka kuendesha shughuli 
za ufugaji katika eneo la halmashauri kuhakikisha kwamba ana eneo 
la kutosha.

(4) itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kufuga wanyama kwenye 
eneo la msongamano wa makazi (high density area).

24.-(1) halmashauri itakusanya madeni ya ada ya kuzoa taka 
kutoka kwa mmiliki kwa kumpelekea hati ya madai kwa maandishi 
na endapo atashindwa kulipa kwa muda wa siku 14 halmashauri 
inaweza kufungua kesi ya madai mahakamani au kukamata mali ya 
mdaiwa yenye thamani sawa na kiasi cha ada anachodaiwa.

(2) mali iliyokamatwa itauzwa kwa mnada wa hadhara iwapo 
mhusika hataikomboa ndani ya siku ishirini na moja (21) tangu siku 
ilipokamatwa.

25.-(1) halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote, kikundi cha 
watu, kampuni au taasisi kusimamia utekelezaji wa sheria Ndogo 
hizi kwa niaba yake.
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(2) Wakala atakayeteuliwa atakuwa na wajibu wa:-

(a) kumchukilia mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti 
ya sheria Ndogo hizi;

(b) kuwasilisha taarifa ya idadi ya watu waliopata ushuru na kiasi 
alichokusanya.

26. itakuwa  ni marufuku kwa mtu yeyote anayemiliki kiwanja 
chochote au sehemu ya kiwanda ambacho hakijaendelezwa kutupa 
takataka kwenye viwanja au barabara zinazozunguka viwanja 
hivyo.

27. Utakuwa ni wajibu wa kila mpangaji au mmiliki wa nyumba ya 
makazi au barabara kumwakilisha mmiliki au mpangaji wa nyumba 
chini ya sheria Ndogo hizi kwa makosa atakayofanya mmiliki au 
mpangaji wa nyumba hiyo.

28. kutakuwepo na CBO’s zitakazokuwa zinafanya shughuli za 
udhibiti wa taka ngumu pamoja na usafi wa Maji katika Mitaa au 
kata zao. CBO zitawajibika kukusanya taka ngumu na kuzipeleka 
kwenye jaa (dampo) pamoja na kukusanya ada za taka ngumu katika 
maeneo wanayotoa huduma.

29.-(1) kamati za maendeleo za kata zikisaidiwa na kamati za 
Mitaa zitakua na wajibu wa kusimamia shughuli zote za usafi pamoja 
na kulinda utekelezaji wa maslahi ya CBO’s na halmashauri.

(2) CBO’s zitaingia mkataba na halmashauri wa kuendesha 
aina ya shughuli ya usafi wa Mji au kudhibiti taka ngumu kama 
watakavyoelekezwa na halmashauri.

30. halmashauri itakuwa na wajibu wa kuhamasisha uundaji 
wa CBO’s, kuzitambua, kuzipa nguvu za kisheria na kuziwezesha 
kuanza kazi.
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31. halmashauri inaweza kufunga mgahawa au hoteli yoyote 
ambayo mmiliki wake ameshindwa kuzingatia kanuni za afya 
mpaka hapo atakaporekebisha kasoro kama atakavyoelekezwa na 
Afisa Muidhiniwa.

32.-(1) Katika kuhakikisha kuwa shughuli za usafi zinafanyika 
kwa ufanisi, eneo la halmashauri linagawanywa katika kanda na 
zitajulikana kama kanda a, B na C.

(2) (a) Wakazi wa kanda a watatakiwa kuchangia shs. 1,000/= 
kwa mwezi kama ada ya takataka;

(b) Wakazi wa kanda B watachangia shs. 500/=;

(c) Wazazi wa kanda C watachangia shs. 200/=.

33. kila mfanyabiashara katika maeneo mbalimbali ya halmashauri 
atawajibika kulipa ada ya uzoaji taka kama inavyoonyesha kwenye 
jedwali la kwanza.

34. kila mfanyabiashara katika maeneo mbalimbali ya halmashauri 
atawajibika kulipa ada ya uzoaji taka kama inavyooneshwa kwenye 
jedwali la pili na makampuni yoyote ambayo hayajaoneshwa 
yatakayoanzishwa.

35.-(1) kila nyumba yenye biashara au sehemu ya biashara 
itakuwa na kadi ya afya ya mwaka wa leseni unaohusika na kadi 
itawekwa wazi sehemu inayoonekana katika kipindi chote cha 
biashara.

(2) Bila kuathiri sheria nyingine yoyote, hakuna biashara 
itakayoendeshwa bila kuwa na kadi ya afya iliyowekwa sehemu 
inayoonekana katika kipindi chote cha biashara.

(3) halmashauri itatoza ada ya kadi ya afya kwa kila mwaka wa 
fedha kwa viwango vilivyooneshwa katika jedwali la tatu la sheria 
Ndogo hizi.
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(4) mfanyabiashara atakayeshindwa kulipa na kupata kadi kwa 
muda uliopagwa na halmashauri, atatozwa adhabu ya 25% ya ada 
yake ya mwaka ambazo zitalipwa pamoja.

36. mtu yeyote ambaye:-

(a) atamzuia Afisa muidhiniwa kukagua nyumba, mgahawa, 
karakana, viwanda au nyumba ya biashara;

(b) atashindwa kuzingatia kanuni za afya na kusababisha 
magonjwa;

(c) atatupa au kuchoma taka ovyo;

(d) ataendesha kiwanda bila kuwa na mitambo ya kusafisha maji 
taka;

(e) ataweka  magari mabovu kwenye maeneo yasiyoruhusiwa;

(f) atatupa taka kwenye kiwanja ambacho hakijaendelezwa, 
barabara au eneo la wazi;

(g) ataelekeza maji taka kwenye vyanzo vya maji; 

(h) atafunga mitambo au vyombo vya usafiri vinavyochafua hewa 
kwa kutoa moshi mzito;

(i) atakiuka mojawapo ya sheria Ndogo hizi;

(j) hatakuwa na choo katika maeneo ya makazi, taasisi maeneo 
ya biashara.

Makosa na 
adhabu

Kufifilisha 
kosa

Uchangiaji 
wa 
huduma ya 
usafi
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atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini 
isiyozidi shilingi elfu hamsini au kifungo cha miezi sita jela au 
adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

37. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa 
kumtoza faini ya papo kwa aina ya makosa ya uchafuzi na uharibifu 
wa mazingira endapo mkosaji atakiri kutenda kosa hilo kwa 
maandishi kwa kujaza fomu maalum iliyoambatanishwa kwenye 
jedwali iV na kukubali kulipa kiasi cha faini anachodaiwa.

mGaWaNyO Wa maeNeO kikaNda 
yatakayOhUsika Na UChaNGiaji Wa hUdUma ya 

UsaFi Wa mji

(hii ni kwa wajibu wa kifungu cha 32 cha sheria Ndogo hizi)

38. Uchangiaji wa huduma ya usafi wa Mji umegawanywa 
kikanda ambapo kutakuwa na kanda a, kanda B na kanda C.

(a) kanda a itachangia tsh. 1,000/=
(b) kanda B itachangia tsh. 500/=
(c) kanda C itachangia tsh. 200/=

mgawanyo wa kanda hizo ni kama ifuatavyo:-

kanda a

KATA KiTONgOJi

1. Bariadi 1. Bariadi Kaskazini
2. Bariadi Mjini
3. Bariadi Kati
4. Viwandani
5. Salunda A
6. Salunda B
7. Kidinda
8.  Mnadani
9. Buzunza
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2. Sima 1. Salunda
2. Butiama
3. Budeka
4. Lyalu
5. Maelewano
6. Sima C
7. Sokoni

3. Malambo 1. Malambo
2. Sima A
3. Sima B
4. Benki
5. Bariadi Shule ya Msingi

4. Somanda 1. Somanda Kati
2. Majengo
3. Shuleni
4. Bomani

Kanda B

Maeneo ya Centre Zone 1. Nyangokolwa
2. Old Maswa
3. Nyakabindi
4. Mbiti
5. guduwi
6. Bunamhala
7. Kilulu
8. Mahaha
9. Sanungu
10. imalilo
11. giriku
12. Kidalimanda
13. Mwakibuga 

Kanda C

Maeneo yote yaliyobaki ambayo hayajaainishwa kwenye A na B



Sheria Ndogo za (Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi
Tangazo la Serikali Na. 165 (linaendelea)

118

jedwali la kwanza

Na. Aina ya Biashara Ada kwa 
mwezi

Ada kwa 
mwaka

1. Pombe za kienyeji 1,000/= 12,000/=

2. Maduka ya rejareja 2,000/= 24,000/=

3. Mama, baba lishe 1,000/= 12,000/=

4. ghala za mbao 5,000/= 60,000/=

5. Restaurant (mgahawa) 5,000/= 60,000/=

6. Maduka ya jumla 5,000/= 60,000/=

7. Nyumba za kulala wageni 5,000/= 60,000/=

8. Mashine za kusaga 4,000/= 48,000/=

9. Viwanda vya mikate

10. Mashine za kuranda mbao 5,000/= 60,000/=

11. Ofisi 2,000/= 24,000/=

12. Baa zote za pombe za kigeni/grocery 5,000/= 60,000/=

13. Viwanda vya uselemala 2,000/= 24,000/=

14. Saloon/vinyozi 2,000/= 24,000/=

15. gereji ya magari/pikpiki 5,000/= 60,000/=

16. Kuchoma mahindi 500/=  6,000/=

17. Wauza barafu 500/= 6,000/=

18. Maduka ya nyama 3,000/= 36,000/=

19. Workshop welding 5,000/= 60,000/=

20. Watengenezaji wakubwa wa barafu 3,000/= 36,000/=

21. Wauza mkaa jumla 3,000/= 36,000/=

22. Wauza mkaa rejareja 1,000/= 12,000/=

23. Filing station 5,000/= 60,000/=

24. Zahanati binafsi 5,000/= 60,000/=

25. Hospitali/vituo vya afya binafsi 10,000/= 120,000/=

26. Biashara ndogo ndogo zisizotajwa 1,000/= 12,000/=

27. ghala 10,000/= 120,000/=
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28. Viwanda 20,000/= 240,000/=

29. Shule/vyuo binafsi 5,000/= 60,000/=

30. Mafundi cherehani 1,000/= 12,000/=

31. Vizimba sokoni (kila kimoja) 100/= 1,200/=

32. Depo (TBL, COCACOLA/ PEPSi, 
SERENgETi, MAJi)

10,000/= 120,000/=

33. Kumbi za starehe

34. Na viwanda vingine 
vitakavyoanzishwa

35. Vibanda vya simu

36. Wauzaji wa ngozi
 

jedwali la Pili

Na. Jina la Kampuni/ Viwanda Ada kwa 
mwezi

Ada kwa 
mwaka

1. TTCL 10,000/= 120,000/=

2. BENKi 10,000/= 120,000/=

3. POSTA 10,000/= 120,000/=

4. TANESCO 10,000/= 120,000/=

5. TANROAD 10,000/= 120,000/=

6. MiNARA yA SiMU 10,000/= 120,000/=

7. Na mengine yatakayoanzishwa 10,000/= 120,000/=

jedwali la tatu

Na. Jina la Biashara Ada ya kadi ya afya kwa 
mwaka

1. Maduka ya jumla 6,000/=

2. Nyumba za kulala wageni 6,000/=

3. Mashine za kukoboa mpunga 50,000/=

4. Pombe za kienyeji 2,000/=

5. Maduka ya reja reja 3,000/=
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6. Mama/baba lishe 2,000/=

7. ghala za mbao 3,000/=

8. Viwanda vya mikate 4,000/=

9. Mashine za kuranda mbao 5,000/=

10. Ofisi 3,000/=

11. Baa zote za pombe za kigeni/ grocery 6,000/=

12. Viwanda vya seremala 5,000/=

13. Saloon/ vinyozi 5,000/=

14. gereji 10,000/=

15. Maduka ya nyama 5,000/=

16. Workshop/ Welding 4,000/=

17. Watengenezaji wa barafu 4,000/=

18. Wauza mkaa jumla 4,000/=

19. Vituo vya kuuzia mafuta 15,000/=

20. Zahanati binafsi/vituo vya afya 10,000/=

21. ghala 10,000/=

22. Viwanda 50,000/=

23. Shule/vyuo binafsi 10,000/=

24. Mafundi cherehani 4,000/=

25. Maduka ya dawa madogo 2,000/=

26. Maduka ya madawa (pharmacy) 10,000/=

27. grocery bila vileo 5,000/=

28. Wauza samaki/ dagaa 5,000/=

29. Nyumba za video/sinema 5,000/=

30. Mashine za kusaga 5,000/=

31. Dry clinner 15,000/=

32. Wakala mbali mbali 5,000/=

33. Studio za picha 5,000/=

34. Hoteli kubwa 10,000/=

35. Maduka ya stationery 5,000/=

36. Huduma za compyuta 2,000/=

37. Migahawa 5,000/=

38. Car wash 5,000/=

39. Kumbi za starehe 10,000/=
        



121

Sheria Ndogo za (Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Mji wa Bariadi
Tangazo la Serikali Na. 165 (linaendelea)

jedWali la iV
––––––

hati ya kukiri kosa

––––––––
(Chini ya kifungu cha 37)

mimi .....................................................................nakiri mbele ya
 
..............................................................................(mkurugenzi wa 

mji wa Bariadi kwamba mnamo tarehe..........................................
ya mwezi........................mwaka......................nilitenda kosa kwa 
kukiuka masharti ya kifungu cha.......................................................

cha Sheria Ndogo za (Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya 
mji wa Bariadi za mwaka 2012. Nipo tayari kulipa kiasi cha 
ushuru ninachodaiwa pamoja na faini ikiwa mkurugenzi ataamua 
kutekeleza mamlaka aliyopewa chini ya kifungu cha 37 cha sheria 
Ndogo hizi.

Nathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa 
kwa hiari yangu kwa kadri ya ufahamu wangu

tarehe.........................................saini..............................

Nembo ya halmashauri ya mji wa Bariadi ilibandikwa kwenye 
sheria Ndogo hizi kwa kufuata azimio lililopitishwa kwenye 
mkutano wa halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 11, desemba 
2012 na Nembo hiyo ilibandikwa mbele ya:-
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.......................................
erica mussika,

Mkurugenzi
Halmashauri ya Mji Bariadi

.............................. 
robert lweyo mgata,

Mwenyekiti
Halmashauri ya Mji Bariadi

dar es salaam,   mizengo Peter Pinda,
       15 machi, 2013    Waziri Mkuu
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